Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

13 điều cần làm trước năm 22 tuổi

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Liebestraum, 13/5/13.

Lượt xem: 67,278

1. Liebestraum Clone Stamp Talent

13 ĐIỀU CẦN LÀM TRƯỚC NĂM 22 TUỔI

Hãy đọc bài này khi bạn còn teen, để năm 22 tuổi không phải tiếc!

1.

Có … người (để) yêu

Thật ra, ế hiện tại đang là xu thế. Cho nên chẳng việc gì bạn phải xấu hổ nếu mười mấy năm qua bạn chưa từng có một mảnh tình vắt vai. Nhưng dù “kì thị” tình yêu đến thế nào thì cũng thử một lần yêu ai đó đi. Bởi tình yêu lúc bạn còn trẻ nó rất đặc biệt. Nó vừa ngu dại, vừa đẹp đẽ, vừa khó quên. Chuyện yêu đương trước 22 tuổi và sau đó rất khác nhau. Khi vượt qua ngưỡng 22 tuổi, những tình cảm tuổi trẻ lui về nhường lại cho những tính toán trưởng thành hơn. Vì vậy, hãy yêu khi chưa đến lúc phải toan tính sẽ làm bạn thấy thú vị và trải nghiệm hơn rất nhiều.
    2.

Có một tài khoản ngân hàng

… với ít nhất 10 triệu đồng. Đừng ngửa tay xin tiền bố mẹ mà hãy ra đời và tập kiếm những đồng tiền đầu tiên. Việc có một tài khoản dự phòng không chứng minh bạn giàu có hay khoe khoang gì cả. Chỉ đơn giản là sẽ có lúc bạn cần đến nó cho những nhu cầu cá nhân vừa phải. Hoặc cho bạn bè vay mượn. Mà này, bạn đã bao nhiêu tuổi rồi mà còn chưa nhấc mông ra khỏi nhà mà kiếm tiền đi?
    3.

Thử những gì bạn muốn nhưng chưa dám

Bạn thử đi bar chưa? Bạn thử một hình xăm chưa? Bạn thử có khuyên tai thứ 2, thứ 3 chưa? Nếu câu trả lời là chưa thì … thử ngay cho biết đi! 19day.info không hề khuyến khích bạn bước vào con đường sa ngã hay gì cả, chỉ đơn giản là hãy một lần thử “ nổi loạn có kiểm soát” thay vì sống quá lí trí. Cái cảm giác đó sẽ cực kỳ đã, mà dám chắc sau này khi bạn qua tuổi 22, bạn sẽ hiếm khi có lại được.
    4.

Tụ tập bạn bè nhiều hơn nữa

Rất là thê thảm nếu như gần đến ngưỡng băm rồi mà số lượng bạn bè thân thiết của bạn chẳng có bao nhiêu, thậm chí kể cả khi bạn có ý định tự tử cũng không biết sẽ gọi cho ai để tâm sự. Không có bạn bè đồng nghĩa bạn sẽ không biết được ở ngoài xã hội diễn ra những thứ gì, các công việc hấp dẫn cũng không, các buổi tụ tập cũng không, bạn sẽ quay lại thời kì tiền sử? Ồ, bạn tính 22 tuổi sẽ kết giao bạn mới à? Ở nơi chốn bạn làm việc, những tình bạn không vụ lợi thực tế đều rất ít nên hãy trân trọng những gì bạn đã gây dựng thời tuổi trẻ đi!
    5.

Nhiều công việc part time

Các công việc part time sẽ đem đến cho bạn các mối quan hệ đồng nghiệp, đối tác, khách hàng, bạn bè… nhiều hơn là tiền. Hơn hết, chính kinh nghiệm làm việc từ thuở sinh viên sẽ cứu vớt cho bạn rất nhiều khi bắt tay vào công việc chính thức thời gian sắp tới.
    6.

Một vài chuyến phượt

Chuyện đi phượt sớm hay muộn là tùy ở bạn thôi nhưng vấn đề ở chỗ nếu sau năm 22 tuổi, sẽ có một đống vấn đề, một đống việc xuất hiện, ngăn trở bạn làm điều đó. Thậm chí suy nghĩ già dặn theo tuổi tác cũng ngăn cản bạn thực hiện một chuyến du lịch bụi bặm thế này! Hãy tận hưởng cảm giác đi Đà Lạt bằng xe máy hay đi xe lửa ra Phan Thiết và đi bộ chân trần ở bãi biển. Thú vị cực kì!!!
    7.

Shopping thả dàn để lấp đầy tủ đồ

Nếu chắng may tư duy thời trang của bạn giảm theo số tuổi tăng, hãy thực hiện ngay chính sách shopping đồ đầy tủ để sau năm 22 tuổi, với tư duy thời trang trở nên “công sở hóa”, bạn sẽ có đống đồ đẹp long lanh, chất lừ để cứu vớt bạn về với văn minh loài người. Bạn nên thử shopping thật nhiệt tình đi vì đến năm 22 tuổi, bạn sẽ bị ám ảnh bởi tiền bạc nhiều hơn là tân hưởng.
    8.

Nuôi một bé pet xinh xắn

Sau năm 22 tuổi, bạn vẫn thể nuôi được thôi nhưng liệu bạn có thời gian dành cho chúng không nhỉ? Hãy tập thói quen có một em pet xinh xắn ngay từ bây giờ. Vì lắm lúc, bạn sẽ phải tự lập và người bạn duy nhất của bạn khi ra riêng chính là những bé thú cưng dễ thương này đấy!
    9.

Một buổi tiệc trưởng thành đúng chất

Hãy đánh dấu bước trưởng thành lớn của mình bằng một buổi tiệc trưởng thành hoành tráng. Không nhất thiết phải tốn quá nhiều tiền, chỉ cần chất và quậy đúng kiểu của bạn. Hãy chuẩn bị một danh sách khách mời gồm toàn cạ cứng. Bảo đảm sau khi tiệc tàn, bạn sẽ chẳng muốn trưởng thành nữa đâu.
    10.

Đọc một tờ tạp chí yêu thích

Giữa muôn vàn những thứ khô khan của tuổi 22, bạn nên có một góc dành cho sở thích, cá tính của mình. Và đó có thể là tạp chí thời trang, tạp chí về gia đình, về những cô nàng độc thân hay về nấu ăn, bất cứ điều gì bạn thích để giải trí sau những giờ mệt mỏi. Trang mạng có tác dụng như mì ăn liền nhưng tạp chí sẽ giúp bạn no lâu hơn!
    11.

Một công việc kinh doanh riêng

Chẳng ai muốn đi làm thuê hoài, nhưng cũng không một bước tiến lên ông bà chủ được. Hãy nhìn xung quanh bạn đi. Rất nhiều người cùng lứa tuổi với bạn đang rục rịch kinh doanh, vậy sao bạn không thử? Ít nhất thì cảm giác sở hữu một cái gì đó thuộc về mình nó cực kỳ đã. Chưa kể, bạn sẽ cảm thấy mình “có giá” hơn tụi bạn cùng lứa nữa.
    12.

Học thêm một tài lẻ

Đừng nghĩ tài lẻ là bẩm sinh nhé. Hát dở không có nghĩa sẽ không bao giờ hát hay, không có hoa tay ai nói sẽ không thể vẽ? Hãy đi học. Bất cứ thứ gì bạn muốn nhưng chưa làm được. Có thể bạn sẽ phát hiện ra khả năng cảu bản thân mà bấy lâu nay bạn không biết thì sao?
    13.

Du lịch một mình

Tự kiếm tiền và đi du lịch một mình là một trải nghiệm bạn nên làm một lần trong đời. Du lịch một mình sẽ khiến bạn có thời gian chiêm nghiệm lại bản thân và cuộc sống. Đây cũng là cơ hội để bạn “tận hưởng sự cô đơn” cũng như trở về con người thật của mình, sau một thời gian mệt mỏi vì cứ phải đóng nhiều vai trong cuộc sống.
    Theo 19day.info

...
    Khô Khan Khó Hiểu, dongvu, yensama35 người khác thích bài viết này.
  2. Hồ Ly

Hồ Ly Thành viên cấp 3

25, thôi ko làm nữa
    yensama, jacktitanick, always9 người khác thích bài viết này.
  3. kesitinh_ks

kesitinh_ks Thành viên cấp 2

Không biết chủ thớt đã áp dụng chưa nhưng điều thứ 3 có vẻ ko ổn cho lắm!
  4. MioDung

MioDung Thành viên cấp 3

25 mà chửa làm đc điều gì :( [-( ~X(~X(quá phũ phải ko x_x
    jacktitanickKykun thích bài viết này.
  5. Cu Lì

Cu Lì Thành viên cấp 2

điều thứ 3 @@ muốn làm lắm mà sợ bóc lịch =))
    jacktitanick, Souls.vie.N2Thoangphuchsu thích bài viết này.
  6. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

Lấy cái bài báo về lối sống nước ngoài post ở 1 diễn đàn ở VN. Văn hóa ko phù hợp thì cần làm ếu j :O
    jacktitanick, Cáo Điên, Emerald10 người khác thích bài viết này.
  7. yun

yun Thành viên cấp 2

muốn thử cầm súng nước cướp ngân hàng như michael scofield
    jacktitanick thích bài viết này
  8. Nhoc L.T.A

Nhoc L.T.A Thành viên cấp 2

banbaonylong a nói chuẩn với ý em quá :)) đúng thật là lấy 1 cuộc sống nơi khác về nói cuộc sống của mình thì ko được cho lắm :D. riêng em mà Săm mình với đeo khuyên tai chắc xác định ở trọ lâu năm luôn =))
    Souls.vie.N2T thích bài viết này
  9. Liebestraum

Liebestraum Clone Stamp Talent

kesitinh_ks Nhoc L.T.A Điều thứ 3 là "Thử những gì bạn muốn nhưng chưa dám" còn xỏ khuyên tai hay xăm mình ... là VÍ DỤ. (Có lẽ các bạn nên phân biệt rõ. Như đối với mình là tham gia thị trường chứng khoán, chả có gì sai với phong tục Việt Nam cả)
    Có khá nhiều bài trên các 4rum của Việt Nam là lấy từ nước ngoài đó banbaonylong . Tất cả chỉ có tính tham khảo chứ không phải bài tập về nhà để bắt buộc làm theo đâu bạn trẻ =))
    nguyendung.cck, always, Ngocdat6 người khác thích bài viết này.
  10. banbaonylong

dị ứng ghê, chả biết đc mấy tuổi kêu người khác là "bạn trẻ" :(

chúng ta là nước Á Đông, văn hóa ko tương đồng, chúng ta hòa nhập với thế giới chứ ko hòa tan. Chọn lọc để post chứ đây ko fải đống rác bạ j wăng vào. "rất nhiều bài" không có nghĩa là phải lấy tất cả, lại ngụy biện số đông nữa rồi (bạn trẻ nên vào Thói ngụy biện ở người Việt: Anh hùng bàn phím xì to ry mà tập cho nó logic khi nói chuyện). Chính vì bạ đâu cũng lấy như hốt rác nên báo chí VN bây h được tung hô là "lều báo, lều phóng viên" đấy ;))

ví dụ thử: trong đây có bợn nào có tổ chức buổi tiệc trưởng thành nào? :-? giống Project X đấy ;;)
  11. Liebestraum

- Giống bán bao ny lông và những chủ đề 18+ anh ta đăng vào 1 diễn đàn design vậy =))
    - Các bài báo dạng này đều có tính chất THAM KHẢO và có vẻ bạn trẻ vẫn chưa nhìn thấy chữ đó =))
    - Và thói quen ahbp thì mình nghĩ có nhiều người thấy điều đó trên tường của bạn hơn đó =))
    - Và nếu bạn nói mình ahbp thì đó là nói với bạn đầu tiên đó, và nếu có nói ngoài đời cũng như vậy thôi nên bạn cũng không cần thiết phải dùng từ "bàn phím" đâu /:)
    Mepo, Triệu Thanh Dung, chuot4061 người khác thích bài viết này.
  12. banbaonylong

- sr, đa phần ảnh mình post 18+ là model việt nam, chả liên wan đến vấn đề của thớt hay "lấy từ nước ngoài", bợn lạc đề TỔ LÁI sang chủ đề khác chi vậy? lại tính ngụy biện bằng cách công kích cá nhân à? (bạn trẻ nên vào Thói ngụy biện ở người Việt: Anh hùng bàn phím xì to ry mà tập cho nó logic khi nói chuyện).

- mình post vẫn chưa bằng nhiều người khác nên đâu có nhận đc danh hiệu 18+ j đó đâu :D

- chắc ku ít vào 4rum, dạo này mình toàn post về smartphone, bkav món ăn, ai vào 4rum cũng đều có thể làm chứng, ku cứ tổ lái thì cũng mệt bản thân thôi :(
    Souls.vie.N2T thích bài viết này
  13. amorous2k7

amorous2k7 Thành viên cấp 3

Ờ, mình chưa du lịch 1 lần lần nào. Lúc nào phải thử :v :v
  14. photokey

photokey Thành viên cấp 3

Vui tóa, mình 19 tuổi, và đã làm đc 1,5,6,8,10,11,12. 3 năm còn lại để làm 3, 4, 7, 9, 13

P/s : Thôi 2 bác banbaonylongLiebestraum , chuyện cũng ko có gì sao phải tranh luân ghê vậy, cứ coi như topic mang tính giải trí thôi mà :x
  15. Eminem

Eminem Cựu quản trị

2 đồng chí dừng tranh luận lại đi nhé.
    tổ lái rồi đấy.
  16. Liebestraum

Sr smod mà mình không có định đề cập đến người ta, tại người ta thích chui vào đấy chứ. Thôi từ sau coi như không thấy vậy ;))
    Bạch Sầu Phi, chipxinh2310TONE.Rs thích bài viết này.
  17. KhoaiT0

KhoaiT0 Thành viên cấp 2

14 - Nên xếp hình trước 22 tuổi :))
    NamHoang, chipxinh2310Quả Táo Sâu thích bài viết này.
  18. chipxinh2310

chipxinh2310 Thành viên cấp 4

Mình còn điều 8 và 11 là chưa làm được :))
    Cái tiệc trưởng thành thì thật ra là mình làm 1 sinh nhật hoành tráng năm 19t rùi :x
    Mình xỏ lỗ tai và hay đi phượt, đi du lịch 1 mình :x thú vị cực :x
    vitamin_vuiveLiebestraum thích bài viết này.
  19. Quả Táo Sâu

Quả Táo Sâu Mới đăng kí

KhoaiT0 tên là sao suy nghĩ hao hao là vậy nhỉ? chúc bạn thành công!
  20. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

Chỉ còn điều số 7 chưa làm tong list này. cơ mà trong list riêng của mình thì còn đến 69 điều chưa làm :D :D :D :D :D :D.
    gake_tn, LiebestraumTriệu Thanh Dung thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn