Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

3 mẹo cải thiện chất lượng ảnh độ phân giải thấp

Chủ đề thuộc danh mục 'Photoshop Tutorials - Hướng dẫn Photoshop' được đăng bởi phamlethanhtanh, 6/9/14.

Lượt xem: 16,759

1. Ảnh sau khi chụp bị mờ. Nay cách khắc phục sẽ vô cùng đơn giản chỉ với phần mềm Adobe Photoshop
    Khi cần phải xử lý những bức ảnh có độ phân giải thấp – low resolution thì chúng ta sẽ phải làm như thế nào nếu muốn phóng to những bức ảnh đó? Thực ra cách khắc phục cũng không quá khó khăn và phức tạp như nhiều người vẫn nghĩ. Trong bài viết dưới đây, Skyit.vn sẽ hướng dẫn các bạn cách giải quyết vấn đề trên bằng phần mềm Adobe Photoshop.

Đây là bức ảnh mẫu của chúng ta khi ở chế độ bình thường 100%

Ảnh khi được phóng to

Đầu tiên, chọn menu Image > Image Size, tại phần Resample Image các bạn chuyển từ chế độ mặc định Bicubic thành Bicubic Smoother (best for enlargement).

Lưu ý rằng chế độ Bicubic Smoother có đôi chút khác biệt so với Bicubic cơ bản. Dựa vào cơ chế khử chi tiết răng cưa trong bức ảnh, mà tác phẩm của chúng ta sẽ trở nên tự nhiên, mịn và không còn góc cạnh như cũ.

Sau khi cải thiện thì hình ảnh (bên phải) có phần rõ hơn ảnh gốc (bên trái)

Cải thiện chất lượng khi phóng to ảnh:

Hầu hết người sử dụng Photoshop đều không áp dụng RGB hoặc CMYK. Và tại đây, chúng ta sẽ sử dụng 1 chế độ màu khác gọi là Lab Color. Mở bức ảnh cần chỉnh sửa và chọn Image > Mode > Lab Color:

Chắc chắn rằng bạn đang mở phần Channel bằng cách nhấn Window > Channels, sau đó chọn Lightness

Khi đã lựa chọn Lightness, tiếp tục với bộ lọc Smart Sharpen qua menu Filter > Smart Sharpen.

Trong bài thử nghiệm này thì phần filter trên hoạt động khá tốt, nhưng tùy từng trường hợp cụ thể mà các bạn hãy áp dụng nhiều lần hoặc thay đổi thiết lập sao cho phù hợp.

Bên cạnh đó, các bạn có thẻ giữ nguyên Lab Color hoặc thay đổi ngược trở về chế độ RGB nếu muốn, không giống như quá trình chuyển đổi giữa RGBCMYK thì RGB thực hịện việc này khá hoàn hảo, trong chế độ màu khác, chúng ta có thể kết hợp nhiều channelset với nhau bằng cách nhấn Ctrl + 2:

Ta có thể nhận thấy sự khác biệt sau khi thao tác bên dưới:

Với Typography:

Tuy nhiên, với Typography thì hoàn toàn khác. Ảnh ví dụ với độ phân giải thấp như bên dưới, chỉ cần tăng chiều dài thêm 100 pixel thì đã có sự khác biệt rất nhiều.

Typography

Tại đây, chúng tôi tăng kích thước của bức ảnh lên 10 lần và áp dụng thiết lập Nearest Neighbor.

Và kết quả như bên dưới. Hãy thử xem chúng ta có thể làm được gì để khắc phục.

Typography sau khi tăng kích thước

Áp dụng bộ lọc Gaussian Blur bằng cách chọn Filter > Gaussian Blur để thay đổi chi tiết của đoạn text bên trong ảnh.

Kết quả tạm thời:

Tiếp theo, sử dụng tính năng Threshold để thao tác, nhấn vào biểu tượng bên cạnh lớp Threshold vừa tạo trong bảng điều khiển Layers Panel để chèn lớp mới.

Và các chi tiết trong ảnh đã trở nên mịn, bớt góc cạnh hơn. Nếu chưa cảm thấy hài lòng, chúng ta có thể dùng thêm công cụ Brush để chỉnh sửa thêm. Chúc các bạn thành công!

Ảnh sau khi thao tác đã có chất lượng hơn nhiều so với ban đầu

Nhật Quang

...
    KiwiBaoQuynh2015, Thuy Oanh, Giun Đất53 người khác thích bài viết này.
  2. anhlabeu

anhlabeu Thành viên cấp 3

duyệt. Cơ bản nhưng chất lượng
  3. thks bạn đã chú ý đến bài viết của mình.:)
  4. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

bài này thấy lâu rồi ở google nhưng vẫn like
    phamlethanhtanh thích bài viết này
  5. Vô Danh_NEU

Vô Danh_NEU Mới đăng kí

Note lại cái đã!
  6. Mr.Zer0

Mr.Zer0 Thành viên cấp 2

Đã bookmark :D
  7. hvthanhtan

hvthanhtan Thành viên cấp 2

bookmark đã :x
  8. KzKingMQ

KzKingMQ Thành viên cấp 2

Cảm ơn bạn. Các bước đơn giản nhưng khá hiệu quả :D
  9. Mr.Long

Mr.Long Thành viên cấp 2

Thanks for share! ;)
  10. :x cảm ơn mấy bạn!

Skyit.vn
  11. dung design

dung design Thành viên cấp 2

Thanks vì bài viết chất lượng :D
  12. cảm ơn bạn :)
  13. sontung266

sontung266 Mới đăng kí

các bác chỉ em cách lưu lại bài viết hay với ạ!
  14. mình k rõ lắm bạn thử bấm theo dõi bài viết thử đc k :)

Hay bạn vô trang này nek có nhiều điều bổ ích lém Skyit.vn
    sontung266 thích bài viết này
  15. duongthuybinh

duongthuybinh Thành viên cấp 1

cho mình hỏi làm xong rồi mình ko xuất hình định dạng jpg ra được
    và cho mình hỏi muốn làm ảnh sll mà nhanh nhất bằng cách nào
  16. Vinastar

Vinastar Mới đăng kí

thanks bạn, cách làm rất hay.
  17. minh chien

minh chien Thành viên cấp 2

duongthuybinh bạn xem lại xem kiểu ảnh ở trong PTS khi bạn làm là dạng gì, bạn chọn Image => Mode, rồi xem Lab hay gì đó thì chuyển về RGB thì sẽ lưu được nhé :)
  18. maylanh

maylanh Thành viên cấp 1

Thanks bác chủ chia sẽ, hnào em test thử :D
  19. Trần Trung Huy

Trần Trung Huy Mới đăng kí

:like: thak bài viết ;) Thích và ủng hộ những bài viết như thế này =D> =D> =D> Học hỏi được nhiều điều \m/
  20. cảm ơn các bạn :x

Skyit.vn

Ủng hộ diễn đàn