Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

5 Bước để trở thành chuyên gia vẽ autocad

Chủ đề thuộc danh mục 'AutoCAD' được đăng bởi Cảnh Lê, 12/1/15.

Lượt xem: 18,233

1. Cảnh Lê Banned

Chia sẻ cách học AutoCAD đơn giản nhất để trở thành chuyên nghiệp tại đây
    Việc học AutoCAD giờ đã đơn giản và thuận tiện hơn trước rất nhiều khi có sự tham gia của công nghệ, đó là mạng xã hội.

Để lĩnh hội kiến thức về công cụ và phần mềm hiện nay đơn giản hơn bao giờ hết. Ví dụ như vẽ lệnh LINE, RECTANGLE, CIRLE...

Tuy nhiên nó chỉ đơn giản là cho bạn cách tìm hiểu về phần mềm, và chưa hề có một kênh thông tin nào nói chi tiết về quy trình vẽ AutoCAD tại các công ty hiện nay.
    Hay nói một cách đơn giản, là học xong các video trên youtube và facebook bạn rất khó có khả năng đi làm ngay tại 1 doanh nghiệp nào đó, hoặc làm chủ được đồ án của chính mình.
    Đôi khi tôi cho rằng việc học trên mạng xã hội hiện nay còn trở nên nhiễu do quá nhiều kênh hướng dẫn, bạn sẽ rất tốn thời gian vào nghiên cứu, như bơi ở một biển kiến thức mà không biết mình đang đứng ở đâu, có thể làm được việc gì thực tế.
    Hiện nay với những người mới học các bạn tốt nhất nên tận dụng công nghệ để có thể tiến nhanh và theo kịp những người có kinh nghiệm.
    Tôi đề xuất cách học AutoCAD như sau để bạn dễ dàng trở nên chuyên nghiệp nhé:
    Click vào đây
    Bước 1
    tìm hiểu những điều cơ bản nhất về AutoCAD thông qua sự hướng dẫn của những người có kinh nghiệm.

Bước 2
    là học những công cụ đơn giản nhất của AutoCAD, học thật đơn giản (LINE, RECTANGLE & CIRLE), một vài công cụ Modify đơn giản.
    (Có thể tham khảo bài viết của bạn
    Vũ Đức Hồng, sinh viên ĐH Mỏ HN)

Bước 3 tiến hành áp dụng ngay các công cụ đơn giản vừa học được để vẽ những bài thực hành, tốt nhất liên quan đến chuyên ngành.
    NHỚ KHÔNG HỌC NHIỀU LỆNH, MÀ PHẢI HỌC KẾT HỢP NHỮNG LỆNH ĐƠN GIẢN ĐỂ TẠO RA ĐỐI TƯỢNG MỚI, Nhiều bạn nghĩ rằng học nhiều lệnh là tốt, nhưng điều này chỉ khiến ổ cứng trong đầu của bạn tăng lên chứ không làm cho CPU trong não xử lý tốt hơn được.
    Đây là bước rất quan trọng, vì nó liên quan nhiều đến sự kết hợp lệnh, cũng như cả kiến thức chuyên ngành.

Bước 4
    tiến hành đẩy sâu vào bản vẽ, đẩy sâu vào bản vẽ hơn nữa, đây là bước yêu cầu về kỹ thuật AutoCAD khá cao, bạn có thể tự tìm hiểu qua GOOGLE để học các kiến thức.

Bước 5 là những kỹ thuật nâng cao về phần mềm, liên quan đến dàn trang LAYOUT, lệnh tắt, LISP...

Nhớ rằng trong quá trình tự học nên tự tìm kiếm những người đi trước, mà họ đã từng làm các công việc thực tế (không phải đồ án sinh viên) và hỏi họ về AutoCAD.
    Tâm lý khi học đừng mong vội vàng thành chuyên nghiệp ngay, mà nó phải có quá trình và phương pháp.

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG!
    Xem Video để biết 5 bước đó là gì nhé:

Xem 1 video nói cơ bản về quy trình làm việc

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 13/1/15
  2. Cảnh Lê

Cảnh Lê Banned

Bạn có thể thấy được đây chính là những hoạt động chính của chúng tôi

Ủng hộ diễn đàn