Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Adobe đòi kiện người dùng phần mềm Cs6

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi alonefrv1505, 20/7/15.

Lượt xem: 86,926

1. alonefrv1505 Thành viên cấp 1

Chào mọi người,

Công ty mình mới nhận được email của bên Adobe Việt Nam thông báo đòi đưa ra toàn khởi kiện do công ty mình sử dụng phần mềm lậu ( Chính xác là Adobe Cs6) sau khi đến chào bán không thành công với mức giá hơn 2k$/ máy/ phần mềm. Mình muốn hỏi là họ kiện thế có đúng không và Adobe kiện thì ở Việt Nam có xử vụ này không ạ. Mình đang hoang mang quá.

Thân mến

...
    thinhtk, Lose MyselfPhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  2. dinhhung211

dinhhung211 Thành viên cấp 1

Làm sao họ biết công ty bạn đang sử dụng phần mềm của họ?
  3. alonefrv1505

alonefrv1505 Thành viên cấp 1

dinhhung211 Lúc trước có 1 con nhỏ bên sale qua chào bán phần mềm, bên mình hỏi giá thì nó báo có tầm 2k $ thôi ah. ( nghe xong ai dám mua). Mình có liệt kê phần mềm đang xài, nó kêu để làm tư liệu.
  4. TungHa

TungHa Thành viên cấp 1

mình cũng k được chắc cho lắm nhưng có lẽ là bên thanh tra sẽ tìm đến công ti bạn..tiền phạt thì chắc sẽ đắng lắm...chia buồn cùng thớt
  5. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Xóa hết phần mềm đi thì ai biết được :)):)):))
    Kez Lidbio, Luffy Mũ Rơm, Delta Z2 người khác thích bài viết này.
  6. dinhhung211

dinhhung211 Thành viên cấp 1

Bạn nên đến văn phòng luật cho chắc chứ cái này có vẻ nghiêm trọng.
    Hoặc cũng có thể họ chỉ đang dọa thôi
  7. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Kiện vì điều khoản có liên quan tới hàng bản quyền :)) bên bạn là doanh nghiệp nên dễ bị chú ý thôi mà :))
  8. alonefrv1505

dinhhung211 Mình cũng nghĩ họ đang doạ. vì lúc trước có 1 ng tới chào bán sản phẩm nhưng bên mình từ chối mua vì giá nó quá cao để mua sử dụng. Sau đó cô này về và liên tục mail cho mình hối thúc mua sản phẩm nếu không muốn bị ảnh hưởng sau này. Mình im lặng mấy tháng liền thì giờ đòi gửi mail kiện.
  9. vu hank

vu hank Thành viên cấp 1

Adobe CS6 giá hơn 2k, ăn cướp người ta hay sao, Vietnam riếc rồi làm ăn chán quá bắt đầu độc quyền rồi là làm ông nội người ta. Còn về phần bản quyền này thì khá căng vì Adobe Vietnam có quyền can thiệp về bản quyền.
  10. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Adobe mà nó làm căng thật thì anh em designer ở VN húp cháo thui ... lúc đó mấy bác phá giá chắc cũng ko có cháo mà húp :(
    hoagao thích bài viết này
  11. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Nếu công ty bạn đang dùng CS6 cờ rắc thì họ hoàn toàn có thể kiện được, xóa cũng ko ăn thua đâu chỉ thêm nặng tội.
  12. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

giờ thay hết ổ cứng đi, cài lại shop bản quyền, kể cả win down =)), c.a nó vào sờ thì nó sờ hết, cty bác lớn không
    Chỉnh sửa lần cuối: 20/7/15
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này
  13. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

Xong thớt rồi :D
    Em vote công ty chuyển đổi ngành nghề kinh doanh, làm hoa thủ công, đan len, làm hương nhang hương muỗi, dán giấy hàng mã.. giấu hết máy móc công nghệ đi... =))
    Bọn này nó quyết làm tới cùng ở VN đây mà, cty bác đi đầu thôi, mấy cty khác ngửi mùi máu rồi thì mau mau mua bộ Adobe bản quyền về cài đi ko thì méo mồm cả lũ đấy ạ:))
    Luffy Mũ Rơm, Nguyễn Mẫn, kakafita4 người khác thích bài viết này.
  14. ChiVas18

ChiVas18 Thành viên cấp 2

giống thế này hơm bác FZeaeeu.jpg FZeaeeu.jpg
    leolemon, Cao Đức VinhPHUC-HOANG thích bài viết này.
  15. alonefrv1505

ChiVas18 Tương tự thế nhưng là gửi mail yêu cầu list các phần mềm đang sử dụng ra thôi ah. Mà nó gửi 2 3 lần gì đó, bên mình không phàn hổi giờ nó gửi mail bảo sẽ kiện
  16. ChiVas18

ChiVas18 Thành viên cấp 2

contacs thím ấy thế nào rồi lên google tra email coi phải cục bản quyền ko
  17. vu hank

vu hank Thành viên cấp 1

alonefrv1505 bác thử đến văn phòng luật xem họ tư vấn thế nào chứ vi phạm luật sử hữu trí tệ thì căng dữ lắm, hoặc mua hẵn phần mềm có bản quyền thay vào luôn.
  18. alonefrv1505

ChiVas18 Bên adobe nó gửi chứ k phải bên cục bản quyền. Email của tụi có có đuôi @ adobe.com mà.
    vu hank Nếu mua mà cài thì bỏ lun cái ổ cứng cho xong. Vì phần mềm nó bán tới 2k $ lận
  19. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Nói chung nếu thật sự họ kiện ra hồn thì bỏ ổ cứng cũng ko ăn thua đâu, công an họ điều tra có nghiệp vụ, có nhiều thứ để có thể kết luận và buộc tội chứ không chỉ là kiểm tra máy, chỉ đơn giản là bỏ ổ cứng mà thoát kiện thì chắc ko ai phải mất tiền bao giờ.
  20. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Mình chưa từng nghe Adobe sờ gáy tới VN trong vụ bản quyền các phần mềm. Cty của thớt bị dính là hơi căng đấy. Nhưng ở VN ta thì các cty lớn về thiết kế họ đều mua bản quyền. Giá sản phẩm của tụi Adobe cắt cổ ghê.
    Đạt Phan thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn