Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ai rành cho mình hỏi chút ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Mr.AnhStyle, 17/12/12.

Lượt xem: 3,342

1. Mr.AnhStyle Thành viên cấp 2

Mình đang làm 1 biển hiệu để in (file .jpg nhé) thì phải để độ phân giải bao nhiêu là chính xác nhất để khi in ra không bị vỡ (tức là kích thước file jpg đúng với kích thước biển hiệu luôn),giả sử chiều dài và rộng lần lượt là 7.4m và 2m,ai biết giúp mình với nhé,thanks !

...
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Bạn làm đúng kích thước đó với resolution là 300dpi là ổn. Hoặc ko thì sử dụng AI thiết kế.
    DisegnoMr.AnhStyle thích bài viết này.
  3. Mr.AnhStyle

Mr.AnhStyle Thành viên cấp 2

Tks bạn,nhưng như vậy thì dung lượng file quá lớn :) Còn xài AI thì mình tạo với kích thước thế kia cũng không đc ( 7.4m ) @@.Cho mình hỏi trong AI liệu có thể thiết kế với kích cỡ nhỏ rồi khi in thì nhân lên k ? ( Mình chưa vọc AI mấy hic..@@ )
  4. xuangiang1011

AI thì ko lo về kích cỡ, bạn cứ thiết kế thoải mái khi in sẽ ko bị vỡ hạt.
    Mr.AnhStyle thích bài viết này
  5. Jun Kòi

Jun Kòi Thành viên cấp 2

Mình hk rành in ấn lắm , mình chỉ làm xong r` đưa cho ng` ta in theo kích thước mình yêu cầu thôi . Mình cũng từng làm mấy cái banner, standee, backdrop... bằng AI . Lúc design chỉ để kích thước mười mấy centimet đổ lại thôi . Chỉ cần làm đúng tỉ lệ là đc ùi :)
  6. buctrongnguoi

buctrongnguoi Thành viên cấp 4

Năm nay có ai làm lịch tết không nhỉ.
  7. Mr.AnhStyle

Tks bác bạn :)
  8. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Thành viên lâu năm mà sao đặt tiêu đề sai nội quy forum thế?
  9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

dùng AI làm - in bằng file pdf hay hơn là jpg
    sử dụng google đổi kích thước từ m ra inch - milimet - centimet . . .
  10. Sơn Minh

Sơn Minh Thành viên cấp 1

Bạn tạo file mới kick thước 7m4 x 2m và 150 dipi là ổn !! vỡ hình hay ko là do hình ảnh bạn bỏ dzô file đó thôi !! mình đã in file dài tới 8m mà có bị j đâu :))
  11. xuangiang1011

Tùy vào nơi in. Mình nghĩ chỗ bạn in người ta để có 72dpi thôi, chứ để 150dpi mà người ta in 300dpi thì cứ gọi là vỡ mồm :3 :3
  12. Sơn Minh

Sơn Minh Thành viên cấp 1

Để 300dipi in đc vài tấm thì lại phải thay đầu phun =)) tầm 72-150 là vừa !
  13. xuangiang1011

Còn tùy vào mục đích in nữa chứ :3 :3
  14. HSP

HSP Thành viên cấp 4

kích thước bạn đưa ra là : 7.4m và 2m
    khi dùng PS bạn phải tạo 1 file với S= 291*78 inch/300dpi khá là kinh khủng thi hoàn tất ùi suất file này nọ :))

trên AI hay ID thì mọi việc tương đối dễ dàng , có khi mình thấy làm còn nhẹ nhàng hơn PS rất nhiều và phần nhiều những công cụ trên đó cũng không khó lắm để làm quen nếu bạn đã nắm vững PS nhỉ

300 là bt nha bạn có khi còn cao hơn và yêu cầu mật độ vê nờ nữa kìa
    đây là sp mình làm từ thiện

15. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

Thiết kế - In Ấn - Thi Công Quảng Cáo mình lại không rành lắm mới chết. :D Cứ design thỏa mái đi đem qua cty in người ta tự chỉnh cho ko cần phải xuất jpg. làm gì đâu. cái này mà làm bằng corel hoặc AI thì chưa đến 2 phút và dung lương vài kb thui.
  16. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Xài Ai ko lo bể hình, khi xuất file in thì bác xuất file EPS là chuẩn nhất và nhớ là để CS3 nếu bác đang xài từ CS4 trở lên. vì có nhiều chỗ in người ta hay sử dụng bản phổ cập là CS3 nhé
  17. Mr.AnhStyle

Mình xài CS5 thảo nào họ kêu k in đc :))
  18. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Cho xuong CS3 di nha bac
  19. Boppi Boppa

Boppi Boppa Thành viên cấp 3

Thường thì mang đi in thì xuất ra PDF là tiện nhất, ko sợ người ta không có chương trình. Nhớ là outline stroke chữ nếu làm từ AI, còn làm file PSD (vì có hình background, người nổi tiếng, đại sứ chươgn trình, ... ) thì lúc làm đã phải mở file với kích cỡ thật và 300 dpi. nếu bạn để view trong màn hình 100% mà vỡ thì ra in sẽ vỡ, trong màn hình 100% mà không vỡ thì in là không vỡ đâu.
  20. Mr.AnhStyle

Tks bạn nhé :D

Ủng hộ diễn đàn