Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ăn cắp ý tưởng hay không !??

Chủ đề thuộc danh mục 'Thảo luận - Tài liệu tham khảo' được đăng bởi hondacodon0302, 21/2/17.

Lượt xem: 23,631

1. hondacodon0302 Mới đăng kí

Hôm trước tình cờ em phát hiện 1 chỗ họ làm logo na ná logo do em sáng tác. Bên em làm công ty xây dựng, nói chung là cũng chẳng liên quan gì ngành nghề chỗ kia.
    Chỉ lăn tăn mỗi cái là mình mất công sáng tạo ra, mà ông khác rung đùi ngồi hưởng
    Theo các bác thì như thế này đã bị tính là đạo ý tưởng chưa.
    Logo em làm bên PHẢI màu CAM.
    Các bác cho em xin ý kiến để còn biết tự bảo vệ mình.

...
  2. alo1011

alo1011 Mới đăng kí

kiện bằng được hehee
  3. longpnn3046

longpnn3046 Thành viên cấp 1

Người ta làm đúng mà bạn, ng ta có chỉnh sửa từ logo của bạn mà có bê nguyên xi đâu, khác màu, khác tên, chưa kể là của ng đẹp hơn, ng ta chỉ lấy ý tưởng từ bạn thôi
    hondacodon0302 thích bài viết này
  4. ddluong

ddluong Thành viên cấp 1

Phải công nhận là logo đi copy đẹp hơn nhiều =))))
  5. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Đúng là của người ta đẹp hơn thật, có vẻ bạn đã cung cấp ý tưởng miễn phí rồi.
  6. newsun1235

newsun1235 Thành viên cấp 2

"Sáng tạo là sự ăn cắp" =))
  7. moonchild

moonchild Mới đăng kí

Tôi là người tạo ra logo "The Cube" bên trái đây!
    Để tôi phân tích cho bạn hai logo có gì khác nhau: logo của bạn dựa trên chữ "CUBE" (mà ở đây tôi đang đọc là CU8E) còn logo của tôi dựa trên chữ "THE CUBE".
    Bạn chỉ phải lo cho một từ có 4 chữ cái còn tôi phải thiết kế thêm cả chữ THE, chỉ cần thế cũng đủ làm cấu trúc phức tạp hơn. Không thấy là hai chữ B rất khác nhau sao ạ?
    Còn nói về ý tưởng khắc chữ kiểu 3d vào khối làm logo khá phổ biến, bạn không phải là người đầu tiên có ý tưởng này. VÀ sự thực là những logo này mới gợi ý cho tôi chứ không phải hàng của bạn.
    Nguyễn Phan Bảo Anh, LinhVu113, Endric3 người khác thích bài viết này.
  8. moonchild

moonchild Mới đăng kí

Khác với logo của bạn độ dày các chữ gần bằng nhau, logo của tôi cố tình làm khoảng cách không đều nhau để giảm bớt sự khó chịu vuông vức của khối.

KHÔNG PHẢI CỨ LÀM RA LOGO TRƯỚC TÔI NGHĨA LÀ BẠN ĐƯỢC QUYỀN NÓI TÔI ĂN CẮP, tôi vẫn còn bản nháp từ lúc còn phác thảo chì cho đến khi các phiên bản vector khác của logo này được hình thành .

Nếu bạn cứ khăng khăng muốn bản quyền là của bạn, ý tưởng phải là của bạn thì tôi xin nói luôn là ý tưởng chả đáng mấy xu. Quan trọng là "THƯƠNG HIỆU" của bạn đủ mạnh để mối khi người ta nhìn thấy chữ CUBE người ta sẽ nhớ đến công ty của bạn chứ không phải của tôi, đó mới là sự làm chủ thực sự (mà tôi e là điều này hơi khó, công ty của bạn hoàn toàn vô danh vô tính với tôi cho đến khi tôi được bạn bè đưa cho xem bài này, thậm chí tôi search trên facebook cũng không ra nổi tên công ty bạn, chả hiểu làm ăn kiểu gì). Trên thế giới ý tưởng trùng thì nhiều quan trọng là logo nào sẽ sống và được nhớ đến :v

Thế thôi còn tôi chốt lại là tôi chả thừa hưởng thành quả từ thằng nào. Tôi có thể ngẩng cao đầu và nói là logo này là do tôi nghĩ ra và phải vất vả sửa lại nhiều mới có kết quả như vậy.
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/2/17
  9. phudq90

phudq90 Thành viên cấp 1

đẹp hơn của ông thớt rồi =))
  10. 1993tantai

1993tantai Thành viên cấp 2

trùng ý tưởng bt mà có gì đâu bạn ơi
  11. PoliceBoss

PoliceBoss Thành viên cấp 1

Kết câu này "...bạn không phải là người đầu tiên có ý tưởng này...Trên thế giới ý tưởng trùng thì nhiều quan trọng là logo nào sẽ sống và được nhớ đến..."
    LinhVu113 thích bài viết này
  12. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

13. ông ngô

ông ngô Thành viên cấp 1

ăn cắp mà còn đẹp hơn bản chính....kkk
  14. LTT

LTT Thành viên cấp 1

thực sự mà nói với chủ thớt là nghe xong cái tên mình đã nghĩ ngay tới dạng logo này :v và nếu triển khai dạng logo này thì chắc chắn mình cũng làm hao hao cả 2 cái logo phía trên.
    Logo của thớt màu âm bản nên mình liên tưởng tới ngành xây dựng, còn logo của bạn kia làm mình liên tưởng tới mảng giải trí. Về tinh thần căn bản đã rất khác nhau.
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/2/17
  15. VanGoodM

VanGoodM Mới đăng kí

Chỉ là ý tưởng hay thì người ta dựa vào đó mà làm thôi :)
  16. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

mô típ này nhiều rồi, nếu ko nói mọi ng tưởng bên phải copy bên trái
  17. lamtac94

lamtac94 Thành viên cấp 1

Max phản dame, tìm hiểu kĩ rồi đăng bài nhé thớt
  18. Hieu Le 777

Hieu Le 777 Mới đăng kí

Logo phải kia đẹp hơn
    Chia buồn chủ thớt, lần đầu tiên thấy bản nhái đẹp hơn bản gốc
  19. hoang ku anh

hoang ku anh Mới đăng kí

Chung quy là ko xâm phạm sở hữu trí tuệ
    Thớt có kiện thì chỉ thiệt thớt thôi :v
  20. kenminhthien

kenminhthien Thành viên cấp 2

đạo kiểu gì?
    ý tưởng lớn gần giống nhau thôi. Bác tìm mấy logo kiểu rubix này có mà đầy ra.

Ủng hộ diễn đàn