Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bạn có phải designer giỏi?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi cuongeke1, 9/11/15.

Lượt xem: 1,935

1. cuongeke1 Thành viên cấp 1

Hello, mình làm nhân viên thiết kế được hơn 2 năm rồi. Ở công ty đầu tiên, mình làm thiết kế chính, mình hay dùng AI, mình nghĩ AI xịn hơn Corel rất nhiều. Thế nhưng khi làm ở công ty thứ 2 mình thấy thằng nhân viên chính ở đấy dùng Corel rất nhanh :) mà đúng là nhiều cái cũng nhanh thật. Có một điều rất quan trọng trong khi làm việc mà mình phải thừa nhận đó là Corel làm nhẹ hơn AI rất nhiều. VD: Cùng là một tấm banner, trong Corel mình Export file KT: 10x5m --> Mất khoảng 20s
    Trong AI không cho đặt kích thước >8m thì phải, nên mình đành để tỉ lệ 1:2, Export --> Not enough RAM :)
    Tuy nhiên làm việc AI cho mình nhiều cảm hứng hơn, trông cũng pro hơn nữa (giao diện đen xì nhìn rất ngầu) :D
    Vậy các bạn hay dùng phần mềm nào, xin đưa ra vài cảm nhận :)

...
  2. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Dùng cả 2! Klq nhưng thớt có phải thanh niên thuê vẽ 2000đ 1 tác phẩm! 1000 tác phẩm là có 2 củ không nhỉ :))
  3. tuzgnguyen.hbu

tuzgnguyen.hbu Thành viên cấp 1

Corel thường thì các thế hệ thiết kế (mình cũng không biết nói như nào nhưng mình biết 1 ông anh sinh năm 71 làm corel rất khủng) "trước đây" hay dùng, và corel ưu điểm là làm được kích thước rộng nên phù hợp làm in phun ở các cửa hàng quảng cáo. Còn Ai thì chỉ làm được kích thước nhỏ nhưng lại phù hợp trong việc ứng dụng liên kết giữa các bộ Adobe rất tiện (kiểu một nhà).
    Corel có cả tích hợp làm ảnh nhưng đa phần mọi người hay dùng Ps nên đôi khi dùng Ai khi liên kết sẽ tiện hơn.
    Cá nhân mình nghĩ là ai làm quen thì mỗi người sẽ thấy có một cái hay thôi.
    "Công cụ chỉ có thế, quan trọng là người sử dụng công cụ" :D Đôi điều chém gió đêm khuya tâm sự cùng bác chủ thớt
  4. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

giống như bạn luyện võ công vậy, tinh thông 1 món, đánh khắp thiên hạ. hàng long thập bát chưởng Ai với đả cẩu bổng Corel nó tuy khác nhau nhưng chung nguồn của tụi Cái Bang. đường nào khi lên chức bang chủ cũng phải học hết hà, rành dc nhiều thì tốt
    h_ds thích bài viết này
  5. Oskyber

Oskyber Mới đăng kí

Em đang theo Corel và rất tiếc khi không theo AI từ đầu. Hiện tại đang có kế hoạch tinh thông thêm món AI. Nếu bác chủ thớt thích học Corel thì có thể bàn võ học với em mỗi tối :).
    BaTra thích bài viết này
  6. BaTra

BaTra Thành viên cấp 1

Mình thì hai môn kết hợp!
  7. quocanh9uk

quocanh9uk Thành viên cấp 2

Trời, bác là thiết kế hay bác là thợ vẽ vậy mà so thằng này nhanh hơn thằng kia. Cái bác làm ra là cái gì mới quan trọng chứ. @@
  8. Nguyễn Anh Khang

Nguyễn Anh Khang Thành viên cấp 1

AI thiên về màu sắc đẹp hơn corel rất nhiều
  9. NamHoang

NamHoang Thành viên cấp 2

cái tit của bác liên quan vậy trời :(
    BaTra thích bài viết này
  10. 2snobody

2snobody Mới đăng kí

@@ khó để biết mình có giỏi hay không bạn ạ

Ủng hộ diễn đàn