Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bàn tán về hệ màu RGB và CMYK

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Vũ Đức Minh, 5/11/12.

Lượt xem: 21,773

1. Vũ Đức Minh Thánh Tõm

Chào các bạn các anh chị và các thể loại :)
    theo như nhan đề thì em đang gặp chút khúc mắc

Chẳng là em đang tham gia thi các design thiệp chúc mừng sinh nhật cho Lotte Cinema
    Nhưg cái khó ở đây là 2 hệ màu RGB và CMYK
    em được biết là hệ màu CYMK dùng trong in ấn và RGB dùng trong trình chiếu ( nôm na là như thế )
    và em đang thiết kế trên hệ màu RGB nhưg khi chuyển sang CYMK thì nhìn nó rất là mất cảm tình.
    nhìn nó nhợt nhạt và không theo ý mình ( chỉ muốn đạp cho phát thôi )
    (vì em muốn sử dụng màu chuyển để nhìn cho nó mượt mượt và huyền bí trong tác phẩm )
    vậy câu hỏi của em là có thể giữ nguyên màu sắc khi chuyển từ RGB sang CYMK đc hay ko?
    hay đại khái là làm sao để em có thể giữ nguyên màu sắc đã chọn để phục vụ in ấn.
    Cám ơn các bác!

...
  2. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

" ... Hệ màu RGB chủ yếu dùng để hiển thị trên màn hình. khi ta đem ảnh của ta đi in, nó lại được in theo hệ màu CMYK, làm cho ảnh của ta trông chả giống với những gì ta nhìn trên màn hình nữa. Thế là các bạn , muốn ảnh của mình in đẹp, thường chỉnh màu trên RGB trước. Sắp sửa đi in, thì chuyển màu sang hệ CMYK, rồi tinh chỉnh thêm tý nữa để in ra cho nó đúng. Phải tinh chỉnh vì khi chuyển từ RGB sang CMYK, thể nào cũng bị lệch màu. Mà ta cũng không thể chuyển CMYK ngay từ đầu, vì sẽ có rất nhiều bộ lọc (filter) của PS không làm việc với hệ màu CMYK ! ..."
    => Chỉnh màu thông qua LAB Color Mode ! :D
    Mắt Thần SHlienxovn thích bài viết này.
  3. lienxovn

lienxovn Thành viên cấp 2

Giữ nguyên màu sắc khi chuyển từ RGB sang CMYK thì có lẽ là bất khả thi bác ợ,bác trên nói đúng,tại sao bác không làm trên CMYK ngay từ đầu đi?hay bác gặp phải vấn đề nào đó chăng?
  4. lienxovn

lienxovn Thành viên cấp 2

thì ra là thế,nhưng đoạn sắp sửa đi in thì chuyển màu sang hệ CMYK em không hiểu lắm,vì em nghĩ mình làm việc trên màn hình thì nó chỉ có thể hiển thị màu bằng hệ RGB thôi,CMYK làm sao xuất hiện để cho mình quan sát đc nhỉ?bro nào thông não cho em với hehe :D
  5. nh0kvn

nh0kvn Thành viên cấp 1

có bạn à CMYK vẫn hiển thị được trên màng hình và nhận ra màu sắc thay đổi rõ rệt từ RGB khi ta chuyển sang CMYK :D nếu bác có tiền em nghe người ta nói máy in laze có thể in màu RGB nhưng không biết phải không vì em chưa được kiểm chứng =))
  6. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

vì làm vs hệ màu CTMK thì nhìn màu sắc nó nhợt nhạt hơn là RGB bạn ạ :-s
    ko biết bạn có thấy thế ko chứ mình đang làm bên RGB xong Ctrl + Y thì màu sắc khó nuốt lắm :-s
  7. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

thế là cứ làm bên RFB xong chuyển qua CMYK đc hả bác :x:x
  8. nh0kvn

nh0kvn Thành viên cấp 1

có nhiều màu bên RGB là màu chết nên khi chuyển sang CMYK nó sẽ thành màu khác đó bạn lúc bạn thiết kế bạn nên xem cái file đó để in hay chỉ để view trên PC thôi, bạn dựa vào đó để chỉnh màu hệ màu trước khi thiết kế nhé không đến lúc in ra người ta không nhận đâu :D
  9. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

mình đã nói ở trên rồi mà..cái này để in cho khách hàng.
    đang nghĩ tới giải pháp là dùng màu classic :-s :(:(:(:(:(
  10. nh0kvn

nh0kvn Thành viên cấp 1

bạn chuyển hết màu từ RGB sang CMYK song sau đó bạn edit lại màu cho giống 98% là ok rồi bạn à chứ màu tử RGB chuyển sang CMYK không bao giờ được 100% đâu bạn cố lên bỏ thêm it thời gian ra là ok
  11. chipxinh2310

chipxinh2310 Thành viên cấp 4

Xài CMYK ngay từ đầu cho rùi [​IMG]
    phamquangxa thích bài viết này
  12. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

nãy mình làm đc kha khá bên RGB rồi xong chuyển sang CYMK thì như đấm vào đít ý..
    tiện tay del luôn những gì vừa làm :))
    có bác nói là làm bên màu Lab chuyển sang CYMK nó dễ hơn
  13. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

dùng gradent cứ thế nào ý..nhợt nhạt lắm :-s
    để màu classic nhìn còn đỡ :-s
  14. chipxinh2310

chipxinh2310 Thành viên cấp 4

Ca này khó [​IMG]
  15. nh0kvn

nh0kvn Thành viên cấp 1

co file không đưa mình mình thử edit phát cho xem được không
    tiện thể khoe cái leaflet mình mới làm song =))=)) nặng gần 550MB lận =))
    lienxovn thích bài viết này
  16. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

mình del rồi bạn ạ :-< đang ngồi kiếm tài nguyên :-<
    trong đầu đang hình dung đẹp lắm :))) làm cả 2 phong cách luôn.
    cơ mà đang lằng nhằng vụ này. 2 nữa là có nên mượn ý tưởng của bác vào tác phẩm của em ko ;)))
  17. nh0kvn

nh0kvn Thành viên cấp 1

=))=)) thoải mái mà bác không sao đâu mượn ý tưởng chứ đừng sao chép là ok hehe cái này em ngôi vắt óc nghĩ 1 ngày mới ra đó =)) lúc nào làm song up lên cho e nhìn với đáp gạch hen >:)>:)
  18. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

mình chẳng rõ là trong AI dùng hệ màu gì, chỉ thấy là in ra chẳng vấn đề gì dù dùng ảnh trong hệ màu RGB, lười bật AI lên check hehe
  19. nh0kvn

nh0kvn Thành viên cấp 1

AI luc tao new thi no mặc định là CYMK bác à con lúc in hình như nó tự chuyển màu từ RGB sang CYMK hay sao ý không rõ nữa :))
  20. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

th
    thế sao màu của ảnh ko bị làm sao nhỉ, vì rõ ràng là ảnh ở RGB. Nếu từ AI mà ko bị sao thì cho ảnh RGB sang AI rồi xuất file in hehe

Ủng hộ diễn đàn