Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bằng cấp trong nghề thiết kế?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi trunggt4, 25/3/13.

Lượt xem: 15,322

1. trunggt4 Thành viên cấp 1

Cá nhân mình là một "tội đồ" khi bỏ học đại học về thiết kế để đi làm ngay từ năm thứ nhất, lúc đó suy nghĩ của mình đơn giản là : "Không có gì đáng để học ở trong trường". Vì mình nghịch về thiết kế từ lớp 10, lên Đh toàn thấy học vẽ, rồi khắc gỗ, rồi bìa sách... (ai học Đồ họa trong trường chắc sẽ hiểu). Học ra trường thì làm đc gì với những kiến thức từ 20 năm trước đó :( trong khi Design là phải đương thời, là phải xu thế (ý kiến cá nhân).

Vài năm sau mình thường được nghe một câu, chắc đến cả ngàn lần: "Xã hội này nó thế, không có bằng cấp sao mà sống được". Nghe nhiều dần cũng "bị ngấm". Dù mình mới làm trong nghề này được 4 năm thôi, tiến xa nhất mới chỉ là Lead team đồ họa, thiết kế cũng nhàng nhàng, mang tầm vóc "công ty" chứ chả đao to búa lớn gì. Được cái vẫn sống ổn, làm freelance đc và mua sắm đủ thứ cho mình mà không phải xin gia đình.

Chắc trong 4rum cũng có nhiều lão thành có tuổi nghề cao hơn mình :( xin hỏi một câu như ở trên T.T "Bằng cấp trong thiết kế có thật sự quá quan trọng không?"

...
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Có người chỉ cần mang theo cái USB là có thể kiếm được việc .
    Ku Sang, aO_Oa, mgr3 người khác thích bài viết này.
  3. trunggt4

trunggt4 Thành viên cấp 1

Cài win dạo phải không bác :v
    Ku Sang, phập luôn, ifyouloveme2 người khác thích bài viết này.
  4. © haidang

© haidang Mới đăng kí

5. Thiên Ma

Vậy bạn chưa từng thấy có người như thế ?
    Tờ Ùng Sờ pờ rúc thích bài viết này
  6. trunggt4

:D đúng là mình chưa nhìn thấy nghề nào như vậy thật.
  7. Thiên Ma

Ý mình là xin dc việc , chứ ko phải là nghề , bạn có hiểu ko vậy @@
  8. trunggt4

:v
    À à, nếu vậy thì mình hiểu rồi. Nhưng vấn đề nằm ở câu hỏi của mình ý. Xin được việc thì dễ rồi, nhưng trong cả cuộc đời của một designer: "bằng cấp có quan trọng không?"
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  9. Hùng Anh

Hùng Anh Thành viên cấp 2

Có bằng hay không không biết chứ !!! chủ yếu là kiếm được việc làm ổn định lương hài lòng :)
    có bằng thì được dễ hơn tý ( điều kiện để được xin chẳng hạn )
    trunggt4 thích bài viết này
  10. nickydao

nickydao Thành viên cấp 3

Nói chung có cái bằng thì cũng có nhiều cơ hội hơn, sự thật là đa số những tập đoàn quảng cáo lớn vẫn đòi bằng cấp khi pv cộng với vài năm kinh nghiệm, Theo nghề này tốt nhất học mấy chương trình đào tạo của nc ngoài tốt hơn mấy trường đh Vn, ít nhất là về mặt thẩm mỹ...
  11. trunggt4

Về cơ bản mình nghĩ designer có thể dùng Portfolio để lọt vào đc vòng PV với những sản phẩm thiết kế thât sự ấn tượng. :v anw, có bằng thì sẽ có cơ hội LỚN hơn.
  12. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Nhiều cty bây giờ nó đâu cần bằng cấp đâu vẫn xin vào dc, trừ khi muốn có tiếng tăm nổi trội thì phải bằng đại hoặc cao học và trình độ phải thật cao :-B
    Ku Sang, Gooner Designer, mgr2 người khác thích bài viết này.
  13. nickydao

nickydao Thành viên cấp 3

Đúng rồi bác, mún mức lương trên 1000 thì bắt buộc phải có cái bằng :) (cái này chưa bàn đến năng lực)
    Boo Mina, IrisSKFly Nguyễn thích bài viết này.
  14. Hùng Anh

Hùng Anh Thành viên cấp 2

một số người cần bằng đại học để có dc oai hơn tý + dễ xin hơn
    Công ty nào không cần bằng cấp + cần kinh nghiệm cái này tốt hơn :D !!!
  15. trunggt4

T.T
    Cái này đáng suy nghĩ nè T.T
  16. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Đi xin việc nếu hai thằng trình ngang nhau, vẫn ưu tiên thằng có bằng hơn là thằng ko bằng, em nghĩ bằng cấp cũng quan trọng, nhưng ko quan trọng = sự sáng tạo, luôn cho cái mới mẻ trong sản phẩm làm ra, nếu 1 công ty cứ quan trọng quá nhiều vào bằng cấp, ko để ý nhiều về khả năng sáng tạo thì khả năng là công ti đấy doanh thu cũng tầm trung chứ ko cao và ko nổi tiếng.
    trunggt4 thích bài viết này
  17. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

Bằng cấp là yếu tố cần chứ không phải là quan trọng . Có bằng thì chỉ tăng % xin việc thành công lên thôi :v :v
  18. trunggt4

Mình thấy, để tiến xa hơn trong nghề thì cần cái bằng, còn để xin đc việc thì cần tài năng ;)
  19. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

Em thì nghĩ ngược lại anh à :) :)
    ifyouloveme thích bài viết này
  20. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

Nếu bạn là 1 người có nghị lực và cầu tiến xa hơn thì bằng cấp không quan trọng vì bạn chỉ cần kinh nghiệm sau đó bạn làm chủ của chính bạn và nhửng người làm cho bạn. Còn bạn chỉ an phân ở 1 mức lương cô định, làm cho cty thì đòi hỏi phải có bằng cấp và kinh nghiệm...
    Boo MinaGooner Designer thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn