Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bảng màu cơ bản trong thiết kế phẳng - Flat Design Colors

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 26/1/14.

Lượt xem: 39,526

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Xin chào các bạn, năm 2013 vừa qua là 1 năm bùng nổ của thiết kế phẳng (Flat Design) bởi sự đơn giản và tinh tế của nó, theo ý kiến cá nhân của mình thì xu hướng nãy vẫn sẽ còn được áp dụng trong thời gian dài.

Về khái niệm thiết kế phẳng thì chắc chỉ cần nghe tên là các bạn biết rồi heng, tuy nhiên việc sử dụng màu sắc trong thiết kế phẳng chắc còn nhiều bạn sẽ khá mơ hồ.

Cho nên hôm nay mình xin chia sẻ bảng màu cơ bản trong thiết kế phẳng cho bạn nào đang có ý định thiết kế 1 giao diện web hay giao diện người dùng (UI - User Interface) mang phong cách phẳng nhé! Bảng màu này mình lấy từ trang flatuicolors.com và chỉnh sửa lại để các bạn thấy rõ mã của từng màu.

Bạn cũng có thể tham khảo thêm 1 số website áp dụng thiết kế phẳng rất đẹp sau đây để có thêm nhiều ý tưởng và định hướng thiết kế cho riêng mình nhé:
    http://forum.vietdesigner.net/threa...ng-dang-tran-vao-xu-huong-thiet-ke-web.35879/

Chúc các bạn có được những thiết kế phẳng cực chất nhé :D

...
  2. kids0407

kids0407 Mới đăng kí

quả thật em đang dùng 4 màu xanh lá cây kia và thấy rất đẹp :D
  3. tieuquyphuongnam

tieuquyphuongnam Thành viên cấp 1

ít màu thế ?
  4. orc

orc Thành viên cấp 1

Nhờ bản màu này mà em nó làm được cái CV khá là ra hồn. Cám ơn ông anh nha :D
  5. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

Cho tui hỏi bảng màu này chỉ ở hệ màu RBG thôi phải ko ông ?
  6. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

7. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

hungdv1991 đây là những màu thường dùng trong các website flat! Tùy vào sở thích mà chọn những mã màu trên áp dụng thôi!
  8. hungdv1991

Thank Bác, e tưởg dùng để phối 4 màu theo chiều dọc...:D, e đang học phối màu (tự học) chưa qua trường lớp, Bác cho e hỏi h phải ntn đầu tiên ah?, hiện tại e đang đi làm, nhưng toàn phối theo sở thích, nhưng may ngta chấp nhận dc, cũng có ng chê, Bác cho e lời khuyên ah? Cảm ơn Bác lần nữa...:D
  9. Phạm Hữu Dư

Mình ko chuyên về thiết kế hay màu sắc đâu, nên ko dám cho lời khuyên! Mình chỉ làm theo sở thích :)

Nhưng bạn có thể tham khảo ebook phối màu trong thiết kế web này, chắc là sẽ hữu ích đấy ;) ==> http://vietdesigner.net/2012/07/ebook-mau-sac-thiet-ke-web/
    crz.Mundohungdv1991 thích bài viết này.
  10. hungdv1991

Cái này e đọc rồi, thế Bác cũng giống e ah, gặp ng k biết thì họ nể mh lắm, gặp mấy thằng biết 1 tí nó toàn cạnh khóe mh, nhưng e k thể giải thích là e thích các màu đó thì e dùng dc, đọc nhiều quá, e thấy loạn hết cả đầu lên..:(, tại k có đk nên phải tự học, e k học j về thiết kế nhưng tự học và tham gia diễn đàn học hỏi lương của e h trên 6tr rồi, (thấy rất vui, e là e học báo chí..:D) nhưng e muốn có 1 cái j đó mà k ai có thể chê e yếu dc, nhưng nhược điểm là chỉ phối những màu mh thấy "đẹp" nhưng k biết đúng nguyên tắc k...:(. Thôi muộn rồi, k phiền Bác nữa, Thank Bác lần nữa, để e tự tìm hiểu thêm.
    crz.Mundo thích bài viết này
  11. MinaRin

MinaRin Thành viên cấp 1

Mình cũng thích thiết kế phẳng và nghĩ nó là 1 phong cách chứ không chỉ là trend.

Cơ mà hay bị nói là làm quá đơn giản
    crz.Mundo thích bài viết này
  12. Phạm Hữu Dư

MinaRin ai nói mặc ai! nếu làm cho mình thì chả phải sợ gì, còn làm cho khách hàng thì họ muốn sao mình chiều thế! Có gì phải lăn tăn, cứ thấy đẹp thì làm thôi :)
    MinaRin thích bài viết này
  13. Mít tơ Phan

Mít tơ Phan Thành viên cấp 1

Bổ xung thêm :D
    crz.Mundo, Designer nghiệp dưkillua.91 thích bài viết này.
  14. xuanlocshop

xuanlocshop Thành viên cấp 2

Bác Dư cho mình xem cái hình trong bài viết với -Hình die rồi
    skmins thích bài viết này
  15. xuanlocshop

xuanlocshop Thành viên cấp 2

skmins thích bài viết này
  16. Phạm Hữu Dư

Nguyễn Duy Minh Tấnskmins thích bài viết này.
  17. Nguyễn Duy Minh Tấn

Nguyễn Duy Minh Tấn Thành viên cấp 1

Phạm Hữu Dư Biết là đang bốc mộ, cơ mà anh Dư cho em hỏi mấy mã màu trong ảnh anh dùng font gì vậy?
  18. Phạm Hữu Dư

Nguyễn Duy Minh Tấnduypv2742 thích bài viết này.
  19. duypv2742

duypv2742 Thành viên cấp 3

nhanh thật bài này đã đăng được 1 năm rồi
  20. Phạm Hữu Dư

Ủng hộ diễn đàn