Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Beauty shot

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi phan đăng đồng, 11/11/13.

Lượt xem: 4,902

1. phan đăng đồng Thành viên cấp 2

Đôi dòng chia sẻ cho anh em trước khi xem ảnh :-<

[ Chủ đề vấn đề màn hình để xem ảnh]
    ....................
    Chú ý : bài viết là hoàn toàn khách quan có sự kiểm chứng nhiều lần , mang tính chất chia sẻ cho anh em chơi ảnh là chính
    .....................
    1-Ảnh 1 là ảnh chụp chiêc màn MACBOOK pro mà mọi người vẫn cho là quy chuẩn của màn hình LapTop
    -------------
    2- Ảnh 2 cũng là ảnh chụp chiếc màn hình Macbook nhưng vàng hơn , nhiều chi tiết hơn , và tối hơn !!
    .....................
    tại sao phải như vậy ?
    Và đâu là chuẩn của màn hình ?
    .....................
    Tất cả các màn hình trên thị trường đều được làm giảm bớt độ tương phản , và hiển thị nhiệt độ màu của bức ảnh thấp hơn.
    Với mục đích chung là Tăng độ sáng màn hình để hấp dẫn khách hàng đại trà hơn
    Và với những người chuyên làm ảnh/ video thì chắc chắn cũng có lần ngán ngẩm vì ảnh / video mình in được khi được in ra thành ảnh hoàn chỉnh hoặc dược xuất trên màn máy tính khác
    ......................
    Thế nên với cá nhân mình thì chuẩn màn hình xem ảnh là màn hình hiện thị giống với ảnh được in nhất .
    .....................
    .....................
    Để hiểu sâu hơn vấn đề đó
    Những ai quan tâm có thể đọc qua bài viết của mình :https://www.facebook.com/notes/nhà-hàng-eos/nguyên-nhân-sự-sai-lệch-màu-của-ảnh-in-và-màn-hình-cách-khắc-phục-dịch-vụ-cân-ch/517317661670329

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    Ngày mưa bão này thì biết đi đâu ?
    Ngứa tay xách mẫu vào phòng chụp thử chụp kiểu này
    Lần đầu quần mẫu trong phòng
    cứ đăng lên cho anh em ném gạch
    .
    1)
    2)

3)
    4

...
    G Dinny, b0yHN_96, Runningman7 người khác thích bài viết này.
  2. tAnh đi cách mạng

tAnh đi cách mạng Mới đăng kí

đẹp qúa @@ click lên từng chi tiết .. gear gì thế thớt ???
    phan đăng đồng thích bài viết này
  3. mlouis1997

mlouis1997 Thành viên cấp 1

vãi môi :))
  4. Auarius

Auarius Thành viên cấp 1

Có hơi dư sáng không bác! :D
  5. phan đăng đồng

phan đăng đồng Thành viên cấp 2

@Aua
    mỗi #1 nổi được khối bác ạ :-<
  6. phan đăng đồng

7. Auarius

Auarius Thành viên cấp 1

Em còn chưa được chụp studio phát nào cơ! :3
  8. Vũ Vật Vã

Vũ Vật Vã Thành viên cấp 2

Hơi dư sáng thì phải bác ợ :3 Thíc hình có khối dư này nè :))
  9. phan đăng đồng

Vũ Vật Vã đâu đâu bác ơi ?? mình có thấy cái ảnh nào đâu ?? ava bác á :D??
  10. Auarius

Auarius Thành viên cấp 1

Em góp 1 tấm của em chụp, không biết có khối không, ảnh xấu bác chém nhẹ! :D

11. phan đăng đồng

Auarius Mình đang dùng Mac pro được cân màn hình bởi Spyder elite 3 , về cơ bản ảnh in ra hiển thị chính xác 95% những gì mình xem được :) các màn thường bị thừa sáng để phục vụ mục đích thương mại ! sau 1 hồi suy xét thì mình thấy là ảnh shop k quá sáng , chỉ có cách set đèn k nổi được khối là chính xác :D
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  12. Vũ Vật Vã

Vũ Vật Vã Thành viên cấp 2

13. phan đăng đồng

Vũ Vật Vã mình mới edit thêm 1 ít thông tin ở đầu bài viết :D bác có thể tham khảo qua và quang gạch góp ý cho anh em :D
    tAnh đi cách mạng thích bài viết này
  14. tAnh đi cách mạng

tAnh đi cách mạng Mới đăng kí

ô la la , có cả cái cân màu màn hình cơ hả bác , giờ em mới biết
  15. ThunderBoltz

ThunderBoltz Mới đăng kí

Mình dùng màn Dell Ultrasharp thì mình hay lấy profile sẵn trên tftcentral,nói chung là tạm hài lòng.Ngoài thị trường có dịch vụ cân chỉnh màn hình nhưng mình chưa thử bao giờ.Còn về gear mình đọc website nước ngoài thì để chỉnh màn hình dùng đèn nền LED(các màn hiện nay mới ra đa số là dùng đèn nền LED) thì tốt nhất là dùng X-Rite và Spyder 4,Spyder 3 thì dùng với các màn đèn nền halogen.
  16. vkhoalk

vkhoalk Thành viên cấp 2

tAnh đi cách mạng chụp trong stu ko máy móc ko quan trọng, set đèn ok là hình có thể đạt dc như ý muốn.
    Trong hình đoán ko lầm thì chủ thớt dùng 1 softbox chụp :D

Aquarius chủ thớt chụp beauty trong studio khác với chụp ngoại cảnh của bạn
  17. snsdyoona

snsdyoona Thành viên cấp 2

Nhận xét về bộ ảnh: ảnh bác đẹp, mặt mẫu lên khối đẹp và mình ko thấy dư sáng như bạn gì ở trên nói.
    Mình xài Macbook pro đã đc cân chỉnh màu bằng Spyder Pro 4.
    phan đăng đồng: cho mình hỏi tý, 2 cái hình minh họa ban đầu, cái 1 mình đoán là chưa cân màu, cái 2 là đã cân rồi ( gamut 2.2, whitepoint 6500K) phải ko bác?. Và ảnh bác làm trên cái nào? vì hiện tại con mac của mình đang ở tình trạng của bức ảnh 2 và xem hình của bác da mẫu hơi vàng tý :D
  18. ethan654

ethan654 Thành viên cấp 2

tấm 1 bác chủ dùng brush hay gì mà có lỗi chổ viền tay mẫu với phần trước mắt ^^
  19. phan đăng đồng

snsdyoona mình làm dựa trên màn 2 ... độ Kpoint 5800 , gamma 2.2 ... để Kpoint 6500 thì da ám vàng nhiều :-<
  20. phan đăng đồng

vkhoalk mình dùng 2 soft box + 1 flash nhưng cũng chưa thành thục lắm :-<

Ủng hộ diễn đàn