Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Beginner hỏi về Nikon D3100 & Canon 600D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Ỉn Ỉn, 31/8/14.

Lượt xem: 5,983

1. Ỉn Ỉn Mới đăng kí

Mình là con gái có sở thích về nhiếp ảnh, một thời gian nữa tiết kiệm đủ tiền (mình tự làm thêm kiếm tiền mua máy k xin mẹ mấy nên phải một thời gian nữa mới đủ :)) ) không biết nên mua Nikon D3100 (hoặc D3200) hay Canon 600D. Mình thì là dân không chuyên amateur thôi nên cũng k cần máy đắt quá hay sử dụng quá lằng nhằng, trước giờ cũng chỉ học lỏm từ 2 thằng bạn có máy DSLR. Mình biết là cuộc chiến của Nikon & Canon là không có hồi kết, chính 2 thằng bạn mình kể kia cũng 1 thằng dùng Nikon 1 thằng chơi Canon :)) nhưng mình vẫn muốn các bạn chỉ giáo thêm. Quan trọng là giữa 2 loại Nikon D3100 (hoặc D3200) hay Canon 600D thì có lens phù hợp và rẻ hơn?

...
  2. caphenhiepanh

caphenhiepanh Thành viên cấp 1

d3100 khá tốt , ^^ , bản thân mình cũng đi từ chiếc d3100 lên , nói chung mình chưa xài qua 600d hay 650d nhưng theo mình , cùng khoảng tiền , máy canon hay nikon đều cho ra chất lượng tương đương , có điều mình muốn nhấn mạnh nhất , d3100 ko có motor bên trong body , do đó , giả sử bạn muốn mua 1 chiếc lens thì phải chọn mua lens dòng G của nikon , trong khi tầm giá đó hình như 600d có thể xài lens dòng giá rẻ ( bạn tìm hiểu thêm thông số của cả 2 nhé , lens dòng D và dòng G của nikon nữa để cho ra lựa chọn chính xác nhất )
    Ỉn Ỉn thích bài viết này
  3. Ỉn Ỉn

Ỉn Ỉn Mới đăng kí

Cám ơn bạn, mình vẫn đang trong quá trình tìm hiểu về máy & lens :D. Cho mình hỏi bạn chọn mua lens dòng G tầm hơn 2tr hay hơn 4tr vậy? Tính ra nếu mua body Nikon D3100 hơn 7tr hay 8tr rồi lens 4tr thì cũng ngon nhỉ.
  4. SoS.Huy

SoS.Huy Thành viên cấp 1

Hóng...cũg giống thớt :)) cũg đag tự làm cbị lãnh lương và cbị mua mà dự là mua 60D 98% :( k bíc ổn không
    Ỉn Ỉn thích bài viết này
  5. Ỉn Ỉn

Ỉn Ỉn Mới đăng kí

SoS.Huy : bợn định mua used ở đâu đó mình cũng k muốn đầu tư new lắm nhưng căn bản sợ mua used phải chỗ k đảm bảo :P
  6. Ỉn Ỉn

Ỉn Ỉn Mới đăng kí

SoS.Huy mà sao hóng 60D ở đây =))
  7. caphenhiepanh

Ỉn Ỉn : lens dòng G giá khá cao , tầm 5 triệu cho lens 50, 35 f1.8 , còn lens dòng D thì thấp hơn tầm 1 nửa đó bạn , nếu bạn chỉ muốn mua càng rẻ càng tốt thì nên cân nhắc body có motor lấy nét bên trong thân , nhưng bù qua sớt lại mình thấy :D , hình cũng vậy thì phải :v , bạn qua vicvietnam hoặc liemnga để search thử xem mức giá nào là ổn với bản thân nhất .
    chúc may mắn trên con đường nghiện ngập ( giống mình ) haha
    Ỉn Ỉn thích bài viết này
  8. Ỉn Ỉn

Ỉn Ỉn Mới đăng kí

Mình xem 1 số chỗ bán nikon D3100 thường bán kèm lens AF-S 18-55 VR mà giá cả máy cả lens là hơn 9tr, đúng là k biết thế nào mà lần :-ss. Liệu có nên mua kèm lens đó k hay mua body máy thôi nhỉ? Bạn có ở HN k, trước mua máy ở vicvietnam à? :D
  9. caphenhiepanh

mình mua máy ở đại lí của vic , nói chung lens 18 55 có nhiều ý kiến cho rằng rất đáng tiền cho chất lượng của nó tuy nhiên , dùng 18 55 đôi khi vẫn hạn chế nếu bạn muốn kiếm tiền từ nó , hoặc ko thể mơ xa xóa phông tòe lòe với nó được , bạn nên search qua các topic ở vn photo chẳng hạn , mục nào dành cho d3100 hoặc mục dành cho 1855 để đánh giá xem chất lượng ảnh cỡ vậy liệu đã đủ với bản thân chưa :D .
    mình ở TP HCM :D
    Ỉn Ỉn thích bài viết này
  10. Kelieumang_hue

Kelieumang_hue Mới đăng kí

Ráng lến chút nữa lấy D5100 đi bạn (giá D5100 thấp hơn 600D) D5100 hơn D3100 rất là nhiều đó. Bạn là con gái nên mình nghĩ bạn nên lấy D3100 (D5100) vì trọng lượng nó nhẹ và gọn hơn canon 600d nhiều (bạn đi du lịch có nhưng lúc phải cuốc bộ thì lúc đó mới thậy trọng lượng cái của nợ này lợi hại thế nào).
    Về ống kính bạn nên đầu từ thêm ống fix 35f1.8g có con này bỏ qua kit. ( chụp đồ ăn, tự sướng trong quán CF :3,chụp bokeh ban đêm cũng lung linh, chân dung ổn, phong cảnh thì cũng tuyệt nữa :P cảnh núi rừng ở xa thì oke chơ chụp tòa nhà cao tầng là lấy không hết mô nhé) và chất ảnh thì ko cần phải lo nghĩ nhiều.
    Nếu chỉ nhu cầu chụp chân dung nhiều thì chơi ống fix 50f1.8g mua con này phải mua thêm kit nhé (chụp bokeh đẹp hơn ống 35, xóa phông cũng đẹp hơn nữa. Nhược điểm là nó rất hẹp chụp trong quán cf rất khó xoay sở, chụp phong cảnh càng nản nữa). Thế nên cứ tập trung vào chân dung ngoại cảnh thôi.
    Hai con 35 với 50 giá ngang nhau nên bạn suy nghĩ kỹ để chọn. Với giá dưới 5tr bên canon bạn khó mà chọn đc ống nào chất như 2 con này đâu.
    Ỉn Ỉn thích bài viết này
  11. Kelieumang_hue

1 người bạn trên flickr của mình sử dụng D5100 + kit 18-55 + fix 50f1.8g bạn xem ảnh ở đây nhé: /photos/junest/ (thêm flickr chấm com ở trước nhé mình chưa đủ bài để post link)
    Còn đây là flickr của 1 người chẳng quen biết gì sất nhưng hắn chụp hình đẹp nên mình theo dõi hjhj sử dụng D3100 + kit 18-55 + fix 35f1.8g nhé: /photos/t5u/with/14653743775/
    Thực ra mình có ảnh nhiều người trên flickr chụp bằng D5100 + fix 35f1.8g nhưng lười kiếm quá.
    (có máy có ống rồi thì cố gắng học thêm PTS + LR mà lên màu cho ảnh, thành thạo đc 2 cái đó tiết kiếm đc ối tiền đấy và có thêm động lực để chơi ảnh :P)
    Bui Trung TanỈn Ỉn thích bài viết này.
  12. Ỉn Ỉn

Ỉn Ỉn Mới đăng kí

Cám ơn sự giúp đỡ của 2 bạn :D Bây giờ mình chỉ băn khoăn mua D5100 body + lens 35f1.8g hay D5100 kit 18-55 thôi :)) Mình có xem mấy ảnh của các bác pro chụp bằng kit, k ngờ là kit đc đẹp thế cơ mà trình của người ta cũng siêu, chứ như mình chắc chưa thể chụp kit đẹp được thế :P. Thật là băn khoăn =))
  13. Kelieumang_hue

Có 1 sự thật cay đắng của nhiếp ảnh mà bạn cần phải biết là chất lượng đi đôi với giá tiền :((
    Ảnh đẹp hay không là do trình của mỗi người chứ thiết bị chỉ đóng góp 1 phần nào đó thôi.
    Mình thì mình vote cho 35f1.8g >:) 1 tiêu cự cho chất ảnh đẹp khỏi bàn cải. Khẩu độ lớn chụp ảnh ban đêm hay chân dung đều tuyệt.
    Nhưng mình cũng khuyến kích bạn nên chọn kit cho lần đầu tiên cầm máy. Dùng 1 thời gian sẽ biết mình cần gì và thiếu gì để bổ sung thêm. Bạn đầu tư vào ống kính sau này muốn nghĩ chơi ảnh hay lên đời thì việc bán đi sẽ không mất giá nhiều như body (dĩ nhiên là bạn bảo quản tốt). Body thì dòng mới ra rẹt rẹt nên dòng cũ down giá là điểu dễ hiểu. Còn ống kính thì bao lâu rồi vẫn vậy thôi hoặc có ra thì cũng ít và không ảnh hưởng nhiều. Cho nên đã thích thì xúc luôn ko cần phải lăng tăng nhiều về ống kính đâu bạn :))
    Ỉn Ỉn thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn