Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Blend màu] Khi nào dùng lightroom & khi nào dùng photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Lightroom' được đăng bởi daotu94, 27/6/15.

Lượt xem: 5,164

1. daotu94 Thành viên cấp 2

Xin chào mọi người, mình mới học thêm làm hậu kỳ ảnh trên lightroom, nhưng theo như mình thấy phần lightroom này chỉ blend được màu sắc "cơ bản" tức là nó không có nhiều cách phối hợp màu sắc, hiệu ứng màu như trên photoshop.... có đúng không mọi người, nên theo mình cái lightroom này làm ảnh đám cưới hội nghị thì tuyệt vời... vậy mong mọi người share cách làm của mọi người kết hợp giữa pts và lr để mình học tập với ạ.... Khi nào dùng lightroom & khi nào dùng photoshop

...
  2. ối zời ơi

ối zời ơi Thành viên cấp 2

cái LR gần như chính là cái camera raw filter trong PS thôi. hình như chỉ khác là nhiều preset hơn với quản lý library có vẻ hoành tráng hơn
    dùng LR chỉnh thô sơ bộ cũng đc. nhưng thấy chỉ cần PS thôi có khi cũng đủ từ đầu đến đuôi rồi
  3. thanhfnguyenpl

thanhfnguyenpl Thành viên cấp 2

:-bd câu hoi hay
  4. SP124

SP124 Mới đăng kí

Cá nhân mình thích dùng PTS hơn vì khi muốn chỉnh cụ thể từng vùng nào đó trên 1 bức ảnh thì PTS làm rất tốt. LR thì với ai mới bắt đầu blend và retouch sử dụg sẽ tiếp cận dễ hơn. Nói vậy nhưng ko có nghĩa là dùng PTS sẽ ra được ảnh đẹp hơn chỉnh bằng LR. Chủ yếu vẫn là do ý tưởng và chủ đề của người chụp (*)
  5. drax

drax Thành viên cấp 4

Lr dùng xử lý ảnh cưới, xử lý tông màu, ảnh được chụp với chất lượng tốt, cần thời gian kéo kéo.

Ps dùng xử lý tất tần tật mọi thứ, ảnh chụp cưới, ảnh thường, nhiều khi lốp trắng mặt, vùng trắng, chết vùng đen, loạn sáng, cần xử lý nhanh, dùng ps là hợp lý. Có thể dùng camera raw kết hợp selective color để tách màu cho ảnh trong.
  6. _phong_thu_cuc_

_phong_thu_cuc_ Thành viên cấp 2

Bạn có thấy tên đầy đủ của Lai rum ko?
    Nếu thấy rồi thì bạn chắc cũng hiểu được gần hết vấn đề đó.
    Nêu bạn chỉ đơn giản là blend màu thì dùng LR hay PS là như nhau.
    Nếu cần phải chỉnh sửa hình khối, thay đổi bố cục, cắt ghép... thì mở PS ra thôi.

Ủng hộ diễn đàn