Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Blend màu tím hồng lãng mạn - Violet Shine

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi TylerKid, 21/6/12.

Lượt xem: 41,142

1. TylerKid Về hưu

Xin chào các bạn, lâu rồi không có tutorial nào để chia sẻ với mọi người, hôm nay rãnh tình cờ mình dạo qua I Love [Photoshop] thấy có 1 thành viên hỏi cách làm màu ảnh như thế này:

Đây là kết quả blend của tác giả Lady-Tori trên DeviantArt
    Tác giả của màu này là một thành viên trên DeviantArt, nhưng tiếc là action mà thành viên đó chia sẻ phải trả phí vì thế mình đã thử cover/fake màu này, kết quả cũng giống 80%. Hôm nay xin mình sẽ hướng dẫn các bạn cách blend màu như trên. Đây là kết quả của mình:
    Đa số các bạn đã ủng hộ viết tut màu này[​IMG]
    Theo khảo sát trên I Love [Photoshop
    Và mình đã dùng một stock khác để thử nghịêm với màu này, kết quả cũng không tồi đúng không nào, và mình quyết định sẽ lấy cái này làm tutorial cho bài blend màu tím hồng này:
    Stock này hơi tối nên blend với màu trên sẽ không được 1 màu hồng trong veo như ảnh stock ban đầu
    Trước khi vào bài mình có vài điều muốn chia sẻ. Mình đã fake cũng được 1 vài màu thấy trên mạng, và mình thường fake màu để phục vụ cho việc làm ảnh manipulation (ảnh chế tác) vì đôi khi stock mình kiếm được mẫu và cảnh màu ko ăn nhập nhau. Theo kinh nghiệm fake màu của mình, trước hết chúng ta phải đi vào việc phân tích màu có trong ảnh cần fake và sau đó sử dụng các công cụ tạo màu, chọn màu tương ứng và đặt hòa trộn hợp lý. Ví dụ trong ảnh của tác giá mình thấy có màu cam, hồng cam, tím và vàng.

Bây giờ chúng ta sẽ vào bài luôn nhé:
    Để cho bài tutorial trực quan hơn, mình đã chọn stock này để thực hành. (Khi làm màu này các bạn nên lựa chọn những stock có nhiều gam màu sáng sẽ đạt hiệu quả cao)

Tất cả công cụ, Layer thiết lập trong bài các bạn có thể tìm trong Layer > New Adjustment Layer hoặc Layer > New Fill Layer

Bước 1: Tạo 1 lớp Gradient Map
    Bước 2: Tạo 2 lớp Solid Color với thứ tự như sau

Bước 3: Tạo 1 lớp Brightness/Contrast
    Bước 4: Tiếp là 1 lớp Curves
    Bước 5: Cuối cùng là 2 lớp Solid Color theo thứ tự sau:

Ở lớp thứ 2 này, các bạn sử dụng ấn phím G để chọn công cụ Gradient, thiết lập như hình:

Kick chọn Mask:

Kéo để xóa đi vùng ko cần thiết (bước này để tạo ánh sáng mặt trời giả, ảnh vintage thường dùng cách này, tùy vào cách bạn tưởng tượng để xóa cho hợp)

Các bạn xem lại kết quả :D

...
    Đỗ Mỹ Nghi, solomoon2, hungnv22 người khác thích bài viết này.
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Toàn chơi hàng cũ k nha, cái tut giảm màu nóng có chưa ;))
  3. trang_cai

trang_cai Mới đăng kí

e k hiểu là từ lúc kéo Gradient làm nắng giả xong xuống bước cuối ntn?? từ màu vàng thành đúng màu ảnh í ạ
    Frankie8 thích bài viết này
  4. TylerKid

TylerKid Về hưu

chỉ là giả ánh nắng thôi bạn ak :D màu vàng đó chỉ phớt nhẹ ở phía trên thôi :D
  5. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Mình thấy rút ngắn đi 1 số layer vẫn có thể cho ra dc màu này nhỉ.
  6. arsewa

arsewa Mới đăng kí

Stock là gì thế các pác? Và có tác dụng gì khi Blend màu?
  7. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Stock nói đơn giản là ảnh mẫu (ảnh gốc) để làm ý mờ. Mún blend cái gì thì phải có ảnh gốc (Stock) thì mới làm đc. Vậy thôi đó bơn ;))
  8. Phúc Pacheco

Phúc Pacheco Thành viên cấp 1

9. Bót

Bót Thành viên cấp 2

4 bc đầu là thấy ổn rùi đó, làm tiếp thì xấu hơn nữa/:)
  10. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Thấy đến bước 4 là ngon rồi,.nhưng final cũng ngon luôn,.cái nào cũng ngon ko biết ăn cái nào,.thích nhất mấy kiểu màu này,.thấy nhẹ nhàng hẳn :like: bự nha
  11. Bunnie Meteor

Bunnie Meteor Thành viên cấp 1

Thank u so much much much ........ ^^
  12. vietanh

vietanh Banned

thanks
  13. tiennt

tiennt Thành viên cấp 1

ko bít cái bước mask làm như thế nào?
  14. bboyhpro

bboyhpro Thành viên cấp 2

15. Ngocanhktvnn

Ngocanhktvnn Thành viên cấp 1

16. xoai18

xoai18 Thành viên cấp 1

thanks tut, mình làm thì thấy đến bước 4 là ok rồi, ko cần 2 bước cuối nữa :D
  17. sayhello

sayhello Thành viên cấp 2

Die hết link ảnh rồi.
  18. kjronguyen

kjronguyen Thành viên cấp 1

a oi co psd k ah...cho e xin nha
  19. hunghang

hunghang Mới đăng kí

nhìn đẹp quá bạn ơi
  20. hungnv

hungnv Thành viên cấp 1

TUT hay thanks thớt nhé :D