Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Blend - Retouch

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi SunnyBoy, 8/2/13.

Lượt xem: 3,437

1. SunnyBoy Thành viên cấp 3

Có thể các bác sẽ chửi em ngu nhưng mà lâu lắm rồi em vẫn cứ thắc mắc xem thế nào là Bờ len thế nào là Di tắc. Vì nhiều khi em thấy mấy bác chỉ can thiệp một tí về màu sắc thì lập cái topic to tướng là tác phẩm retouch, còn nhiều tác phảm thay đổi đổi rất nhiều về ánh sáng, bố cục ........ thì lại nói là em vừa Blend ~X(. Mà lắm khi thì em lại thấy Blend + Retouch ....@-)
    Bác nào phân biệt hộ em cái??

...
    CK Gaamaru thích bài viết này
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Blend thì sử dụng kĩ thuật trộn màu nhiều hơn .
    Retouch đại loại chỉ là làm mịn da , khử noise , crop ... mấy cái linh tinh , ko can thiệp nhiều về màu sắc .
    tienbach2710SunnyBoy thích bài viết này.
  3. SunnyBoy

SunnyBoy Thành viên cấp 3

Nhưng mà nếu em vừa can thiệp vào màu sắc, vừa làm mịn da, khử noisse ..... thì gọi là gì ạ :-?
  4. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Cái đó người ta thường hay gọi là Retouch xong rồi Blend đó bác . Ảnh mộc đôi khi cần phải retouch trước , sau đó blend sẽ dễ dàng hơn .
    CK Gaamaru, heo siu nhânSunnyBoy thích bài viết này.
  5. SunnyBoy

SunnyBoy Thành viên cấp 3

Có vẻ đau đầu quá ~X( Mới học nên không biết về những cái này, hì :)
  6. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Theo những gì mình đọc được thì: retouch trong photograph chỉ quá trình hậu kỳ cho ảnh, bao gồm tất cả những việc để làm thay đổi bức ảnh theo mục đích người làm và trong đó có cả blend. Bạn xem một bức ảnh của photographer người ta chỉ để là retouch bởi ai đó chứ ko để mỗi blend vì blend thực ra chỉ là một phần trong quá trình làm hậu kỳ cho ảnh. Retouch là từ chỉ chung nhất. Blend thì chỉ là làm thay đổi màu sắc, ánh sáng bằng cách hòa trộn các layer, ko can thiệp vào chi tiết của ảnh. bạn có thể search một retouch tut bất kỳ trên mạng thì thấy đa số đều có bước blend ở cuối.

Ủng hộ diễn đàn