Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Blend tone màu xanh tối cổ điển giống với màu phim

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi TylerKid, 21/6/12.

Lượt xem: 25,567

1. TylerKid Về hưu

Xin chào các bạn, hôm nay mình muốn giới thiệu tới các bạn một dạng màu vintage nữa mà nhiều bạn vẫn quen gọi là màu phim. Màu này mình cũng mê mẩn từ lâu nay, tình cờ có 1 thành viên trên I love [Photoshop] hỏi cách làm nên mình cũng thử, được sự ủng hộ của các thành viên, mình xin hướng dẫn các bạn cách blend màu này.

Đây là ảnh gốc và màu đã được sửa do member đó gửi cho mình và hỏi cách blend giống thế:

Qua tìm hiểu thì được biết đây là ảnh của bạn KÚn Chảnh, và được retouch bởi bạn Trịnh Hoàng Vân.​
    Và đây mà màu mình làm được, 1 kiểu màu xanh tối cổ điển:​

Với blend màu, mình chỉ chú trọng sử dụng các công cụ Adjustment, ít khi sử dụng texture vì thế công cụ và cách sử dụng màu không có gì mới, chỉ là cách hòa trộn có khác nhau.
    Các công cụ sử dụng trong bài được lấy từ Layer > New Adjustment Layer hoặc Layer > New Fill Layer
    Trong bài tutorial này mình sẽ không dùng stock trên để blend, mà sẽ dùng stock khác áp dụng để các bạn có thể dễ dàng so sánh hơn.

Download stock tại đây. Sau đó mở ảnh lên trong Photoshop.

Bước 1: Tạo 1 lớp Curves

Bước 2: Tạo 1 lớp Solid Color

Bước 3: 1 lớp Color Balance

Lưu ý:Ở công cụ này có 3 tông màu: Highlights (vùng sáng), Shadows (vùng tối), Midtones (vùng trung tính). Khi bạn chỉnh màu của 1 trong 3 tông này thì vùng tương ứng với tông sẽ ảnh hưởng mạnh nhất. Mục đích mình muốn tạo ra 1 tông xanh tối vì thế mình chỉ chỉnh ở bên Shadows.

Bước 4: Tạo 1 lớp Selective Color (tăng sắc đỏ cho mẫu và tăng sắc độ cho vùng tối).

Bước 5: Tạo 1 lớp Black & White
    Tại bước này, chúng ta sẽ cân chỉnh lại mức độ bão hòa và sắc độ của từng vùng màu bằng cách sử dụng hòa trộn với 1 lớp ảnh đen trắng vừa tăng độ tương phản của ảnh, vừa tăng được chất lượng màu.

Các bạn đặt hòa trộn Soft Light, Opacity 100%
    Bước 6: Tạo 1 lớp Solid Color, chọn màu đen

Chọn Mask, sử dụng Brush (B), màu đen, Hardness 0%tô vào vùng mà bạn muốn tạo điểm nhấn.

Kết quả cuối cùng:

Một số kết quả khác

...
    mrmun, chipquay, kientooc12 người khác thích bài viết này.
  2. hhowodd

hhowodd Thành viên cấp 2

tut này là một trong những tut mình kết nhất, rất hay
  3. Ba duy

Ba duy Thành viên cấp 1

Bạn ơi cho mình hỏi chút , ở B6 mình có sử dụng brush tô mà sao nó vẫn cứ đen xì vậy ?
    Trịnh Dung thích bài viết này
  4. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

khám phá thật là hay.:)) like bạn
  5. cass.tigon

cass.tigon Thành viên cấp 2

mình thích cũ kĩ...:))
  6. Orion

Orion Mới đăng kí

hay quá. mà đọc xong vẫn chưa biết làm, mới mò photoshop
    Anhie thích bài viết này
  7. leeluvis

leeluvis Thành viên cấp 1

- dạ đúg r` đấy ạ , s Lee làm nó cũg k đc như thế cứ đen xì lì í :(
  8. TylerKid

TylerKid Về hưu

bạn thiết lập Brush màu đen chưa? và bạn phải kick vào Mask
  9. CinD.Nắng xD

CinD.Nắng xD Mới đăng kí

Kết mấy style như lày <3
  10. xoai18

xoai18 Thành viên cấp 1

bước cuối cùng mình không brush được :((
  11. xoai18

xoai18 Thành viên cấp 1

dùng eraser thay vì brush được không ạ? e làm theo đúng chỉ dẫn rồi mà vẫn ko được
  12. Oc2112

Oc2112 Thành viên cấp 1

Nhiều pic có vẻ màu gốc đẹp hơn nhiều :v
  13. dinhtruong lamina

dinhtruong lamina Thành viên cấp 2

mask ở đâu bác
  14. MioDung

MioDung Thành viên cấp 3

OOh đẹp tóa, thử luôn nào :-bd
  15. MioDung

MioDung Thành viên cấp 3

Khá nhiều bạn ko làm đc bước cuối trong đó có mình :D tạo mask rồi chọn sang mask dùng brush để Hardness 0 chọn cọ rồi bấm vô hình kết quả chả thấy chuyển biến gì kakaka, thế là thôi bỏ qua bước đó nó như này :D

16. chocolate_virus

chocolate_virus Mới đăng kí

bị khựng lun ở sau bước tạo Solid màu vàng, thêm 1 lớp color Balance ko bít thêm đc cách nào,đang ở solid color sao color balance được,hướng dẫn tỉ mỉ thêm 1 chút
  17. Võ Mạnh Lân

Võ Mạnh Lân Thành viên cấp 1

Màu đẹp, man mác buồn. Cảm ơn bạn đã chia sẻ!!!
  18. EllisaFloral RubbyMiki

EllisaFloral RubbyMiki Thành viên cấp 1

Thấy nhìu bác bị khựng vì bước xoá mask e cg mạo muội làm thủ có điều em xoá brush rất vụng , xoá đại cho mọi thứ xung quanh sáng còn trần nhà nó tối nên nhìn bức ảnh cũng không được đẹp lắm
  19. thanh lam vo

thanh lam vo Thành viên cấp 2

các bác cho em xin ít gạch.=P~=P~=P~=P~:)):)):)):))

Ủng hộ diễn đàn