Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Blogspot] Mọi người giúp đỡ mình sửa lỗi Background menu với

Chủ đề thuộc danh mục 'Blogspot' được đăng bởi Yukito, 18/11/14.

Lượt xem: 2,481

1. Yukito Mới đăng kí

Tình hình là thế này. Mình có tạo một menu ngang trong blogspot nhưng nó bị lỗi là khi ta chọn mục nào đó. Ví dụ chọn mục "Trang chủ" thì nó sẽ hiện cái background màu vàng để cho ta biết là ta đang ở "Trang Chủ", nhưng khi chuyển qua chọn mục khác thì nó không có hiển thị background màu vàng nữa mà nó cứ hiện ra ở trang chủ. ?

Đây là code mình dùng để tạo menu:
    <ul>
    <li class='selected'><a href="/">Trang Chủ</a></li>
    <li><a href="LINK NHÃN 1">Ứng Dụng</a></li>
    <li><a href="LINK NHÃN 2">Thủ Thuật</a></li>
    <li><a href="LINK NHÃN 3">Music</a></li>
    <li><a href="LINK NHÃN 4">Thành Viên</a></li>
    <li><a href="LINK NHÃN 5">Báo Link Die</a></li>
    </ul>
    Không biết là do bị thiếu code hay là bị sao nữa?? :-/
    P/s: Mình thì cũng tập làm blog thôi. Nói chung vẫn còn dở lắm. Dù sao thì cũng mong được sự giúp đỡ của mọi người. Thanks.

Files được đính kèm:

Kích thước File:
      38.1 KB
      Lượt xem:
      3

...
  2. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

Cái background màu vàng kia là do đoạn mã class='selected'.
    Bạn thêm cái class selected này vào tab nào thì tab đó sẽ có background màu vàng.
    Còn bạn muốn chỉnh sao cho chọn mục nào nó selected mục ấy thì tìm hiểu qua thẻ điều kiện if trong blogger xem. Mình chưa xài blogger nên không rõ lắm @-)
    Yukito thích bài viết này
  3. HanTal U

HanTal U Thành viên cấp 2

Đơn giản mà :)

Nếu bạn muốn làm cho menu bạn đang làm việc nó được đánh dấu lên ví dụ bằng background màu cam chẳng hạn. Thì bạn phải có 1 class "current" hoặc "selected" như bạn đã viết rồi dùng Javascript hoặc PHP để tạo hành động cho nó. CSS đơn thuần thì ko thể làm đc :) (Nói ko cũng ko chính xác, nhưng cách làm này ko ai sử dụng cả :) )

Việc bạn cần làm với JS hoặc PHP là sẽ viết một đoạn mã sao cho khi bạn chọn menu nào đang hiện hành thì CSS "selected" sẽ tự động nhảy đến áp vào tag <li> tương ứng :) Nếu công cụ bạn đang viết có hỗ trợ các đoạn mã viết sẵn thì bạn có thể áp vào CSS của bạn mà ko cần phải hiểu nhiều về JS hoặc PHP :)

Chúc bạn vui :)
  4. Yukito

Yukito Mới đăng kí

Cảm ơn bạn HanTal U:) . có 1 sự thật là mình không biết viết code là như thế nào :O cái đoạn code mà mình post lên chỉ là mình lấy từ trang web khác và nó cũng có hướng dẫn luôn nhưng khi làm thì bị lỗi background như vậy. nói chung là cũng chỉ là học vẹt thôi, chứ không có hiểu gì cho lắm :D.
    Thấy bạn nói như vậy chắc bạn rành về code lắm phải không,vậy bạn có thể tạo code giúp mình đc không. Cảm ơn bạn...:)
  5. HanTal U

HanTal U Thành viên cấp 2

Đúng là khi bạn Inspect element ở những trang web thì bạn sẽ thấy 1 class "current" được gắn vào tag <li> như vậy. Nhưng nó còn có 1 đoãn mã để áp class đó vào menu hiện hành khi bạn bấm vào menu đó nữa :)

Bạn cứ từ từ nghiên cứu, mọi chuyện sẽ sáng ra thôi :) Đừng vội :)
  6. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

Blogger của Google làm gì hỗ trợ PHP HanTal U :D
  7. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Thật ra thì ngta muốn làm nổi bật cái menu Trang chủ nên mới thêm background hoặc thêm icon Home vào menu trang chủ thôi chứ ko phải do lỗi gì đâu. Nếu bạn muốn vào bài nào hay label nó sẽ thêm bg cho menu đó thì đòi hỏi bạn phải thật giỏi code (trong khi bạn ko rành), bởi vì theo mìn nghĩ thì Blogspot ko hỗ trợ mạnh cái vụ này đâu vì nó ko đc phân cấp Category rõ ràng như ở Wordpress.

Nếu bạn khó chịu khi thấy click vào đâu cũng highlight cái menu Trang chủ thì chỉ việc xóa cái class='selected' là xong!
  8. Yukito

Yukito Mới đăng kí

Hix... vậy chắc là mình không làm đc rồi. Thôi thì cứ để vậy cũng đc... dù sao cũng cảm ơn mọi người.. Thanks :)

Ủng hộ diễn đàn