Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bỏ hình vào khung trong AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi Wyn Li, 14/11/13.

Lượt xem: 65,404

1. Wyn Li Thành viên cấp 1

Hi mọi người, mình đang làm vài cái thẻ nhân viên cho công ty bằng AI, nhưng ko rành về AI lắm

Mình muốn hỏi là làm sao cho 1 tấm hình vào trong 1 cái khung (vẽ bằng Rectangle Tool) trong AI ???
    (như trong photoshop thì mình chỉ cần để layer khung ở dưới và layer hình ở trên rồi Alt + Click chuột ở giữa 2 layer là được ấy)

Và làm sao pathfinder được 1 hình với 1 cái khung (vẽ bằng Rectangle Tool) vậy ??

Thanks mọi người nhiều !!!!!!:)

...
  2. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Dùng Clipping Mask bạn nhé! Đặt hình chữ nhật ở trên ảnh! Rùi chọn 2 cái chuột phải chọn Make Clipping mask - Phím tắt là Ctrl + 7
    inter_view, alexhung1093, Wyn Li1 người khác thích bài viết này.
  3. Wyn Li

Wyn Li Thành viên cấp 1

Sẳn cho mình hỏi luôn là làm mình Place hình vào nhưng khi qua mấy khác nó ko nhận được hình vậy bạn? giờ phải làm sao vậy ???
  4. Nguyễn Tất Thắng

Bạn phải embed hình đó vào file luôn! Vì nếu bạn Place! Nó sẽ chỉ place dưới dạng link! QUa máy khác không còn file đó nữa thì bạn sẽ ko thấy! :D Bạn chọn hình đó rùi nhìn lên phía trên có nút Embed đó! Ấn vô đó nó ko hiện 2 đường chéo ở hình nữa là dc! :D
    inter_view, Thanh Thuy NguyenWyn Li thích bài viết này.
  5. Wyn Li

Wyn Li Thành viên cấp 1

ok. mình làm được cái đó rồi. Thanks bạn nhiều nha :)

À, cho mình hỏi luôn là, ví dụ như giờ mình muốn Pathfinder 1 tấm hình và 1 cái khung (vẽ bằng Rectangle Tool) thì làm sao vậy bạn?
  6. Nguyễn Tất Thắng

Pathfinder chỉ có tác dụng vs đối tượng Vector thôi! :D Nó ko có tác dụng vs ảnh Raster đâu! Không biết là bạn định làm như thế làm gì nhỉ!
    inter_viewWyn Li thích bài viết này.
  7. Wyn Li

Wyn Li Thành viên cấp 1

vậy hả? mình định là sẽ cắt 1 hình ra thành nhiều hình ấy.

Ví dụ như avata của mình đi, hay 1 cái Rectangle chẳng hạn, giờ mình muốn cắt nó ra làm 4 phần, thì cắt làm sao vậy bạn ??? mình dùng công cụ kéo và dao ko được :D
  8. Nguyễn Tất Thắng

Mình thì hay làm là nhân 4 lần cái ảnh ấy lên! Rồi Clipping Mask vào 4 phần đó! :D
    Hoặc nếu nền mà ko quá phức tạp thì mình vẽ xừ 1 đường dọc đường ngang trùng màu nền rùi chèn vào giữa hình! :D
    inter_view, w32bigbangWyn Li thích bài viết này.
  9. Wyn Li

Wyn Li Thành viên cấp 1

ok. mình hiểu rồi, thật lòng cám ơn bạn nhiều lắm :)
  10. alexhung1093

alexhung1093 Mới đăng kí

Bác Thắng cho em hỏi là khi em làm xong thì hình chữ nhật đổi màu sang xám. Không biết làm sao để đổi lại màu khác ạ?
  11. Nguyễn Tất Thắng

Up hình lên cho mình xem với!!!
    inter_view thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn