Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Brand Identity] Amino

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày sản phẩm nhận diện của bạn' được đăng bởi Earl Grey, 2/7/15.

Lượt xem: 12,646

1. Earl Grey Thành viên cấp 1

Tiếp tục công cuộc "vác tù và hàng tổng", mình xin chia sẻ các job miễn phí mình từng làm (Phần 1: http://forum.vietdesigner.net/threads/branding-bright-start-project-lam-mien-phi.89299/ )

Mình đã nhận được những lời góp ý về việc không lấy tiền khách hàng, nhưng nói thật họ đều là các start-up, budget cho làm thương hiệu của họ rất ít, hoặc thậm chí không tính tới, mà cũng không biết liệu họ có "start" được không nữa... Còn mình, cuộc sống cũng chẳng dư thừa, nhưng mình thích trước hết là được làm việc.

Xin tiếp tục nhận các góp ý. Làm quen với nhau trên Behance nhé mọi người: https://www.behance.net/vusontung

Job này mình làm cho một công ty đồ chơi, với sản phẩm duy nhất là các hình khối cơ bản, mang màu sắc, kích thích thị giác và xúc giác cho trẻ em từ 2 đến 3 tuổi. Vì thế logo mình sử dụng luôn các hình khối, với lý lẽ "trẻ em không biết chữ". Màu sắc cũng tương ứng với chữ cái tên từng màu trong tiếng Anh (để tăng độ thuyết phục với khách hàng là nhà sản xuất, khách hàng cuối không quan tâm điều này). Amino cũng là tên loại acid tạo nên các protein trong chuỗi DNA (ADN), vì thế pattern mình làm theo hình dạng cách điệu của sợi chất hữu cơ di truyền này.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/7/15
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  2. Lazio Auditore

Lazio Auditore Thành viên cấp 2

Trình bày quá đẹp, quá xuất sắc, nể thớt quá :)
    // Cơ mà logo em vẫn thấy nó hơi có vấn đề, đọc như Amimo vậy :v
    Nguyễn Tất ThắngEarl Grey thích bài viết này.
  3. Earl Grey

Earl Grey Thành viên cấp 1

Cảm ơn lời khen của Lazio Auditore! Thật ra Amino là một loại acid hữu cơ thiết yếu (chúng ta vẫn hay gọi là a xít a min), nó là thành phần chính tạo ra protein, và có liên quan tới DNA di truyền (mình nghe khách hàng nói vậy, và mình cũng làm pattern hình chuỗi DNA). Nói chung ý họ là Amino rất cần thiết cho cuộc sống :D
  4. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

logo thấy hơi khó nhận ra chữ N, hình vuông có thể là U, D,...

về giá, Start-up có giá của Start-up, có thể thấp hơn các công ty, tập đoàn lớn, nhưng tuyệt đối không free. Nếu họ ko tính tới chuyện bỏ 1 phần kinh phí cho design thương hiệu thì mình cho rằng họ sẽ rất khó thành công. Chẳng qua gặp được bạn nên họ lợi dụng thôi, xây dựng thương hiệu là 1 phần quan trọng trong việc phát triển, sao có thể coi nhẹ ? bạn có bao giờ thấy cty nào mới khởi nghiệp được cho thuê văn phòng free, free thuế, free trang trí, free nội thất... chưa ?
    Có thể ngay từ đầu bạn chấp nhận làm miễn phí cho họ, nên ngta mới lơ luôn chyện tiền, chứ nếu có cty nào dám mở miệng nhờ làm free thì mình kinh thường sâu sắc luôn :))
    Earl Grey, HaiXanh123Emerald thích bài viết này.
  5. Emerald

Emerald Thành viên cấp 2

Start-up thì cũng bét 2-3 triệu, cao 10-15 triệu. Công ty thì ko có free.
    anw bạn làm ok lắm.
    Earl Grey thích bài viết này
  6. thoihienchinh

thoihienchinh Mới đăng kí

ý tưởng hay, show ảnh đẹp, màu sắc hài hòa. Nhưng hơi thất vọng logo, bạn cách điệu làm sao ra có thể người nhìn ra chữ trong khối đó nhưng k0 làm khối đó thay đổi nhiều. Ý kiến cá nhân chém gió :)):)):))
  7. Earl Grey

Cảm ơn những lời góp ý của mọi người, mình sẽ cố gắng xử lý tốt hơn trong tương lai.

thoihienchinh Mình cũng nhận được phản hồi tương tự của khách hàng, tuy nhiên mình giải thích rằng các bé 2-3 tuổi không phân biệt được chữ cái, nên chúng chỉ nhớ hình khối và màu sắc, và bản thân sản phẩm này cũng là những khối hình và màu cơ bản. Biết rằng nói thế là nói bậy, vì đối tượng mục tiêu là bố mẹ các cháu thì biết chữ cả, nhưng dù sao họ cũng đồng ý rồi :D
  8. HaiXanh123

HaiXanh123 Thành viên cấp 2

Nói v cũng k hẳn là bậy dù mục tiêu có sai. Cái quan trọng là từ trước ts giờ mình chưa nhìn thấy cái brand nào giống thế này, v nên ăn điểm về distinctive là rất nhiều. Về thẩm mĩ thì mình chỉ k thích cái pattern nhìn hơi bị geometric (hình khối) quá trong khi cái logo khá là thân thiện. Dù làm ra từ logo nhưng mà cảm giác nó vậy chả biết nói sao :))
  9. Earl Grey

HaiXanh123 Mình đồng ý là pattern chưa thỏa mãn, nó chỉ được hai điểm, một là tăng tính hiện diện, hai là... vui mắt, chấm hết. Tuy nhiên, mình lại thấy nó như sự cứu vớt của cả bộ này vậy. Nếu không có cái đống hình khối đó thì bộ này của mình coi như vứt đi, vì thực tế là logo rất thường thường, nhìn vào nó khi đứng một mình là rõ, dù rằng như bạn nói là nó khá lạ (gọi là xấu lạ cho mình đỡ tủi). Sự vui mắt về màu sắc khiến người xem bỏ qua việc xử lý logo chưa hài hòa.

Mình rất biết lắng nghe và biết thừa nhận, mọi người hãy góp ý thẳng thắn, chúng ta là những người tạo ra cái đẹp, sự cầu toàn là cần thiết. Cảm ơn mọi người!
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/7/15
    Nguyễn Tất ThắngLMdesign thích bài viết này.
  10. songbangao

songbangao Thành viên cấp 2

Tính ko comment mà bác Earl Grey nói cứ chê thoải mái nên mình cũng góp ý tí, mình thấy logo cũng hơi sặc sỡ nhưng chưa đủ "đô", mình thấy nó có khả năng sặc sỡ hơn nữa, con nít nó khoái màu sắc sặc sỡ lắm.

Khoảng vài tuần nữa mình cũng post 1 bộ portfolio, nếu được bác góp ý dùm mình, giúp nhau cùng tiến bộ. Nhiều khi mình comment, đánh giá bài của người khác thì họ bảo là dìm hàng, gato, trong khi mình chỉ thấy nó chưa đạt ở điểm nào thì nói ra thôi.
    thandanitEarl Grey thích bài viết này.
  11. Earl Grey

songbangao Đúng là cần sặc sỡ hơn, hay ít nhất là có thêm các yếu tố hấp dẫn thị giác... Nhưng mình biết vậy thôi, không biết làm thế nào cả, vì phong cách của mình là tối giản. Thú thật là mình vẽ vời không được tốt, nên mình tránh làm những yếu tố phức tạp vì sợ (phải dùng từ sợ) bị chê là... quê. Nên thôi thì mình không quý phái được thì đành gọn gàng vậy :D Mong chờ các sản phẩm của bác, anh em biết nhau rồi có gì chặt chém nó dễ, người ngoài nói sợ bị coi là nghi kỵ nhau... bản thân mình cũng đôi lúc muốn lên tiếng, nhưng cũng bị bật nhiều nên đành thôi.
    songbangao thích bài viết này
  12. songbangao

Earl Grey Đúng rồi bác, biết nhau rồi thì cứ chém thoải mái. Mình ko nhớ đọc ở đâu nhưng nhớ rằng, con nít nó chỉ phân biệt được một số màu sắc cơ bản như: xanh lá, đỏ, vàng, xanh da trời, xanh dương, cam và tất cả là phải màu thuần khiết, full saturation. Màu green mà bạn đang dùng đã bị pha thêm 1 chút blue nên con nít ko cảm nhận tốt màu này.

Mình úp tấm mình mới thử, dùng hệ màu RYB:
    Màu đỏ cam phía trên phải sửa thành đỏ đậm như trong color diagram, mình chọn nhầm, a e lưu ý nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/7/15
  13. Earl Grey

Ồ, cảm ơn songbangao rất nhiều về kiến thức thú vị này, mình chưa tìm hiểu kỹ về màu sắc cho job này. Lúc làm, nói thật mình cũng bị bế tắc ở việc làm màu, cuối cùng mình dùng "thủ đoạn", đó là chữ cái tên mỗi màu trùng với những chữ cái A-M-I-N-O (như trong slide thứ ba mình đã chú thích). Việc này gây ấn tượng tốt cho bên client, đưa cái tôi của họ lên cao ngất ngưởng, và xét về phương diện chém gió thì mình đã thành công. Nhưng về giá trị nhân văn lâu dài, lẽ ra mình đã nên tìm hiểu để biết được điều mà bác chia sẻ, rõ ràng kiến thức cũng cơ bản thôi mà mình bỏ qua mất.
    songbangao thích bài viết này
  14. HaiXanh123

HaiXanh123 Thành viên cấp 2

1 ý tưởng nữa cho bác là bác làm logo có các hình khối như vậy nên bác thử ghép các hình khối đó thành các hình tượng xem, để làm poster quảng cáo, booklet chẳng hạn (ngôi nhà, robot, cây,...) để biểu đạt tính sáng tạo của trẻ nhỏ.
    LMdesignEmerald thích bài viết này.
  15. linkb0i

linkb0i Thành viên cấp 1

Mình nghĩ chập hết các hình vào một với brand Amino, logo vừa gọn vừa thể hiện rõ Brand đi cùng :">
  16. LMdesign

LMdesign Mới đăng kí

Rất tâm đắc với ý của chủ thớt về pattern, đúng là nếu không có nó thì bộ nhận diện này sẽ không có điểm nhấn. Logo của bạn khá đẹp và chuyên nghiệp, nhưng mình cho rằng nó sẽ hấp dẫn hơn nữa nếu bằng cách nào đó tạo ra tương quan chính phụ hay sự tương phản trong logo, ví dụ như để chữ A lớn hơn các chữ khác chẳng hạn. Rất vui nếu bạn share link các mockup trên đây cho mọi ng. Tks.
  17. songbangao

Logo này mà cho chữ a nó bự lên thì nhìn ko cân đối chút nào, trở nên méo mó. Tùy vào tình huống mà cho nó tương phản lớn nhỏ, trong trường hợp này mình nghĩ các thành phần nên đều nhau thì cũng đã tạo ra sự khác biệt rồi.
  18. LMdesign

LMdesign Mới đăng kí

http://[ATTACH=full]52569[/ATTACH]Trong lúc chờ đủ gạch xây nhà, rảnh rỗi làm thử góp vui với thớt tý
    [IMG]http://[ATTACH=full]57216[/ATTACH] 2JFjoPG.png
  19. songbangao

Hic, thật sự mình thấy logo bạn mới tạo nó rối vô cùng, các hình tròn negative trắng tạo ra quá nhiều điểm nhấn. @-)
  20. lvtplus

lvtplus Thành viên cấp 1

Bác thớt cho em xin Mockup được không? Mình mê quá :D

Ủng hộ diễn đàn