Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các bước thiết kế nhân vật hoạt hình theo hướng Chibi

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Painting' được đăng bởi Specialkid, 3/7/13.

Lượt xem: 13,352

1. Specialkid Thành viên cấp 2

Hi, xin chào các bạn.

Hôm nay mình xin chia sẻ các bước nghiên cứu và phác thảo để tạo ra một nhân vật hoạt hình theo hướng chibi.

Bài post này vừa là sự chia sẻ cho các bạn muốn nghiên cứu về thể loại này, vừa mong nhận được sự đóng góp nhiệt tình từ các bạn đã có kinh nghiệm để mình phát triển. Sau đây là bài viết cụ thể của mình:

Bước 1: Tìm hiểu đối tượng thực tế: Mình sẽ áp dụng với một con côn trùng mà có vẻ như rất xấu trong suy nghĩ của chúng ta, đó là con ruồi.

Bước 2: Tìm những đặc điểm chính và phác thảo hàng loạt các nhân vật liên quan tới những đặc điểm ấy:

Bước 3: Và cuối cùng tôi đã tìm ra nhân vật của mình, và tôi vẽ theo thứ tự các mặt: Chính diện, Mặt bên và mặt sau của nhân vật (Cái này là bắt buộc trong quá trình thiết kế nhân vật hoạt hình nha.

Bước 4: Đi line (đi nét hoàn chỉnh) : Các bạn có thể sử dụng bất kỳ công cụ đồ họa nào để đi line như: Photoshop, Aillustrator, Corel, Paint, SAI, Corel Painter, Flash....Ở đây mình dùng photoshop vì mình đã quá quen với nó:

Bước 5: Tô màu cho nhân vật. Do đây là hướng dẫn nên mình không đi sâu vào tả màu và chất liệu, mà mình chỉ lên màu cơ bản chung cho các bạn hiểu về thứ tự các bước nhé. Nhân vật hoàn chỉnh của mình tất nhiên là phải chỉnh chu hơn thế này nhiều rồi :3

Kết thúc quá trình thiết kế, giờ thì các bạn có thể sử dụng chúng vào các mục đích khác nhau như: làm một đoạn phim ngắn, làm motion graphic, hoặc đơn thuần chỉ là treo avatar chơi ^^ Chúc các bạn thành công <3

...
    hitqualieu, minh.91, tranmani11 người khác thích bài viết này.
  2. bong bong mua he

bong bong mua he Thành viên cấp 3

Giống nghiên cứu thiên nhiên anh ha :3 :3
  3. Specialkid

Specialkid Thành viên cấp 2

bong bong mua he: hehe, nghiên cứu thiên nhiên qua google hình ảnh đó em :D
    bong bong mua he thích bài viết này
  4. Cá Bé Nhỏ

Cá Bé Nhỏ Thành viên cấp 2

Cái sản phẩm cuối cùng, nếu không nói là con ruồi thì em cũng chả biết nó là cái con gì :v :v
    tut4everMepo thích bài viết này.
  5. bong bong mua he

bong bong mua he Thành viên cấp 3

6. Specialkid

Cá Bé Nhỏ: Tks bạn đã góp ý. Đây là quá trình cách điệu và đỉnh cao là cường điệu. Quá trình này chỉ dùng một số đặc điểm từ nhân vật thật thôi. Nếu bạn muốn mình vẽ một con ruồi như thật không phải là quá dễ sao? Cái khó của mình đang gặp ở chỗ con ruồi có quá nhiều đặc điểm giống con ong (sự thật là con ong mật y chang con ruồi) Thế nên mình mới nói đây là hướng dẫn các bước để cách điệu từ ý tưởng thành hiện thực, ko phải là một sản phẩm hoàn hảo như bạn vẫn xem trên truyền hình, OK chưa nào?
    Cá Bé Nhỏ thích bài viết này
  7. Cá Bé Nhỏ

Cá Bé Nhỏ Thành viên cấp 2

Vâng, em cũng chỉ nói cho vui thế thôi ạ :D
    Nhìn anh vẽ em rất hâm mộ, sẽ hóng các bài hướng dẫn của anh để học hỏi thêm ạ :3
    Specialkid thích bài viết này
  8. Mepo

Mepo Thành viên cấp 3

Hoạt hình thì hoạt hình. cách điệu thì cách điệu. Cứ phải chêm vào " chibi " mới được à /:)
    .
    .
    .
    Mấy con đầu đẹp. thành quả cuối cùng đúng là nhìn ko ra con gì. có cái vòi ( gọi nà "đặc trưng") biến thành cái mũi kiểu mũi người trông chẳng liên quan
    Thịnh Zombie, Thành Va, Cá Bé Nhỏ1 người khác thích bài viết này.
  9. Specialkid

Mepo: Rất cảm ơn về phương án của bạn về cái mũi. Mình đã nói là đây ko phải là sản phẩm cuối cùng của mình mà. Rất thích cái mũi của cậu. Nhưng còn nhân vật thì chối ko chịu dc vì nó gian quá, trong khi nhân vật của mình là một con hiền lành lặn :D Cho phép mình sử dụng cái mũi của cậu để phát triển thêm con nhân vật của mình được ko?
  10. Mepo

Mepo Thành viên cấp 3

cái mũi là của chung mà, thật ra nó là cái vòi hút....(hic đang ăn)... Xin phép con ruồi í :v :v:v :v
    À mà vẽ 3 cái view thế kia chắc để làm concept 3d nhỉ :D
  11. Specialkid

Mepo: Nói thật là mình phác thảo nhiều quá thành ra đến con kute nhất hợp với kịch bản của mình nhất thì mình lại đánh mất cái quan trọng nhất là cái mũi. Mà mấy phác thảo đầu cái mũi cũng ko đẹp (ko cartoon) như của bạn. Cảm ơn bạn rât nhiều. Vui quá \m/
  12. Sayuri Vũ

Sayuri Vũ Thành viên cấp 2

thế này của em có tính là chibi k các bác :))
  13. Phiona Pham

Phiona Pham Thành viên cấp 1

Thấy thích cái version đầu tiên hơn. Vẫn cute mà lại sắc nét :P. Cái final trông cute nhưng lại hơi đơn giản quá. Cứ có cảm giác đã thấy ở đâu đó rồi :D
  14. Doudy

Doudy Thành viên cấp 2

Sao lại có cái nồi ở đó :-s
  15. qdlove

qdlove Thành viên cấp 1

mình xin góp ý với bạn như thế này :D :
    ...............

Cá Bé Nhỏ thích bài viết này
  16. hitqualieu

hitqualieu Thành viên cấp 2

hay phết. bạn hướng dẫn thêm nhiều con nữa đi cho mọi người tham khảo
  17. HAYATEvayno

HAYATEvayno Thành viên cấp 2

Vẽ đẹp đó bạn. Nhưng mình nghĩ nếu thân màu xanh đậm thì giống ruồi hơn ^^
  18. I Love SRC

I Love SRC Thành viên cấp 2

19. chichicherry123

chichicherry123 Thành viên cấp 1

Cũng dễ thương ~ mà nếu thiết kế nv HH từ mấy con vât, côn trùng này em thường lược bỏ đi những chi tiết rối rắm :)) hoặc nhân hóa nó lên :3 :3 =))
    p/s: I Love SRC : Đăng lộn chỗ rồi :v :v
  20. Lee Gà

Lee Gà Thành viên cấp 2

bác thiết kế cho em con ve chó đi bác! :))

Ủng hộ diễn đàn