Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách cân bằng trắng (white balance)

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi Nquang, 4/10/13.

Lượt xem: 17,192

1. Nquang Mới đăng kí

Chào các bạn, mình tham gia vietdesigner từ lâu nhưng giờ mới tạo nick và viết bài :D, sau một thời gian lượn trên net mình sưu tầm được những cách cân bằng trắng ( white balance) như sau : Thông thường anh/em hay để chế độ AWB cách phổ biến hay sài nhưng không phải lúc nào cũng chính xác. Các bạn có thể :
    - Dùng graycard 18% ( card xám) sẽ cho độ chính xác cao. dùng lightroom hoặc camera raw click cái là xong sau đó syn với đồng hình chụp là cân bằng xong.
    - Dùng nắp cân bằng trắng, loại dỏm khoảng hơn 100k không biết chính xác tới đâu, còn loại xin của bọn Tây đâu khoảng 89$ :D
    - Chụp hình nhiều và tự set nhiệt độ theo cảm tính, nhiều Thầy mình học hay chơi chiêu này.

Còn nếu khi bạn không có nắp cân bằng trắn, không gray card thì phải làm thế nào, chỉ còn cách cân chỉnh bằng lightroom, camera rawphotoshop. Cách cân chỉnh của lightroomcamera raw tương tự nhau, mình chỉ giới thiệu cách làm bằng CR vì LR nặng quá :))

Hình ảnh và cách làm sưu tầm trên nét nhé, mình chỉ giới thiệu thôi :
    Kéo saturation lên +50

Kéo thanh nhiệt độ temperature hết về bên trái, da mặt mẫu đổi qua màu xanh, trước khi kéo chú ý phần nào màu đen của hình ví dụ như tóc, mắt, váy đen.... sau đó kéo ngược lại về bên phải đến khi màu đen không còn xanh nữa.

Kéo thanh Tint về bên phải, lúc này ảnh chuyển qua màu tím, sau đó kéo ngược lại cho da mẫu hết tím là dc.

Sau đó trả saturation về số 0. Vậy là bạn đã cân White balance xong bằng CR

Cách cân chỉnh bằng photoshop như sau, bạn mở hình ra, CTRL + J tạo layer 1 chứa hình. Sau đó vào blur --> average

Mở curves lên, dùng ống hút graypoint click vào hình, lúc này sẽ chuyển về màu xám, sau đó chỉ cần xoá đi layer 1 là xong.

Cách này chỉ dùng khi bạn không có đồ chơi, tốt nhất là dùng cạc xám cho chắc, chúc các bạn vui vẻ, mong ý kiến đóng góp của các bạn.

...
    FMP, Gooner Designer, daocong16097 người khác thích bài viết này.
  2. Nquang

Nquang Mới đăng kí

Khi dùng cạc xám (gray card) bạn có thể set nhiệt độ K tại chỗ bằng cách tắt AF, chụp hình cạc xám (chiếm 80% cạc xám là được) vài menu --> Custom White balance -> set --> ok là xong. Cách này với Canon nhé, còn nikon dùng cách sau :

( mình không dùng nikon nên không rành, không thấy nút edit bài nên post thêm bài nữa)
    FMP, lamngocvu, Runningman1 người khác thích bài viết này.
  3. zokro

zokro Thành viên cấp 1

a Nguyen Van Quang phai ko a. ? :)
  4. NguyenDu

NguyenDu Thành viên cấp 2

e thất cách dùng cr vẫn là nhìn bằng mắt, vậy thì cứ kéo 2 thanh temp, tint vừa mắt là được đâu cần tăng saturation rồi kéo hết cách thanh kia làm gì cho rắc rối, nếu màn hình sai mầu thì wb nó vẫn sai.
    Nquangchangtraihaiduong thích bài viết này.
  5. KzKingMQ

KzKingMQ Thành viên cấp 2

Hướng dẫn quá tận tình luôn. Cảm ơn a nha :D
  6. Nquang

Nquang Mới đăng kí

Đúng là cách cân wb bằng CR sẽ sai khi màu màn hình sai. Mình đang đau đầu về vấn đề này và đang gắng để chạy qua dùng Macbook + cân màn hình. tks bạn.

Ủng hộ diễn đàn