Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách đơn giản để ghép bầu trời mây vào ảnh ngoại cảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi TylerKid, 24/10/12.

Lượt xem: 17,809

1. TylerKid Về hưu

Như các bạn đã biết, khi chụp ngoại cảnh, chất lượng hình ảnh phụ thuộc khá nhiều vào thời tiết. Vì vậy sau khi chụp xong chúng ta thường không lấy được hình ảnh như mong muốn ví dụ cụ thể như bầu trời sau khi chụp cho ra kết quả thường là một vùng trắng. Hôm nay mình xin hướng dẫn các bạn cách chèn trời mây vào một bức ảnh như thế.

Chúng ta sẽ xem trước kết quả của bài tut này:
    Stock (Cảm ơn bạn Tuấn Anh vì stock)

Pass giải nén: vietdesigner.net

Bước 1:Đầu tiên chúng ta sẽ tạo một vùng chọn với vùng trời.

Select > Color Range

Sau khi hộp chức năng hiện ra, các bạn kick chuột vào vùng mình cần chọn, ở đây chúng ta kick vào vùng trời. Vùng trắng là vùng được chọn.

Tại Fuzziness chúng ta sẽ điều chỉnh sao cho vùng trời tách biệt một cách rõ nhất với vật xung quanh (tùy mắt người dùng).

Sau khi OK chúng ta sẽ có vùng chọn như này.

Bước2: Tiếp theo chúng ta sẽ chèn file ảnh trời mây vào (file đính kèm trong link download ở trên). So với các ảnh mình có thì file này chèn vào là đẹp nhất ^^

Chọn công cụ Move (V) kick chuột và giữ file ảnh trời mây, kéo và đưa sang fle ảnh đang thực hiện.

Kick Mask để xóa đi những vùng xung quanh (Tạo Mask khi vùng chọn đang được giữ thì những phần nằm ngoài vùng chọn sẽ bị xóa).

Bỏ liên kết giữa Mask và file ảnh.

Sau đó kick chọn lại thumbnail của Layer ảnh trời mây, vì Mask đứng yên nên nó vẫn ẩn đi những vùng bạn muốn giấu .Tại đây, các bạn điều chỉnh cũng như kéo giãn, thu nhỏ (tùy vào kick cỡ ảnh bạn đang xử lý).

Alt + Kick vào Mask chúng ta sẽ ở chế độ xem Mask

Chọn Brush (B) với Hardness 0% chọn màu đen, bôi đen đểxóa đi những phần ko liên quan tới vùng trời

Giảm Opacity của Layer này (các bạn có thể giảm để nhìn bầu trời được tự nhiên hơn, trong tut mình giữ nguyên Opacity để quan sát kết quả cho rõ).

Tips: Trường hợp phần viền vừa tách sắc quá hoặc thô quá, các bạn có thể chọn Mask rồi sử dụng Filter > Blur > Gaussian Blur với thông số thấp.

Đến đây các bạn đã hoàn thành tác phẩm, chúng ta cùng xem lại kết quả:

...
    KiwiBaoQuynh2015, Katy2309, anna23 người khác thích bài viết này.
  2. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

- TUT rất hay ! Xì-Tốc Die rồi nhé !
    Cả trên Trang chủ cũng vậy ! :D
    ChiViDepTrai thích bài viết này
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Xem lại stock nhé Tyler
  4. TylerKid

TylerKid Về hưu

up lên MF đấy, chả hiểu trên đó dạo này bị làm sao nữa :( để gộp đưa lên drop vậy
    p/s: t down bt :(
  5. trucit92

trucit92 Thành viên cấp 2

đẹp từng centimet. chất lắm
  6. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

Tut rất hay và bổ ích, cái này sẽ không những ghép dc bầu trời vào vùng trời trắng xoá khi ảnh bị trời nhiều mây, mà nó còn giúp khi xử lý ảnh không bị cháy sáng quá gắt
  7. Đinh Hải Biển

Đinh Hải Biển Mới đăng kí

các bác giúp e cái.. sao em làm đến đoạn "Chọn Brush (B) với Hardness 0% chọn màu đen, bôi đen đểxóa đi những phần ko liên quan tới vùng trời" thì ko bôi đên đc ạ
  8. april

april Thành viên cấp 1

Ôi, đúng cái em đang cần, like vô cùng ạ :D
  9. thanhdat2365

thanhdat2365 Thành viên cấp 1

sao em open file bầu trời kéo sang nó lại không được chìm vào ảnh mà độc hiện cái hình ảnh file bầu trời con con vào ảnh bực vãi
  10. Kyuubi Yến Chù

Kyuubi Yến Chù Thành viên cấp 2

11. Lão Thịnh

Lão Thịnh Banned

dthử rồi hay quá, cảm ơn
  12. TylerKid

TylerKid Về hưu

do ảnh bầu trời nhỏ hơn file ảnh bạn đang xử lý, bạn phải kéo to nó ra, mình đã nói rõ trong bài rồi mà '-'
    Tại đây, các bạn điều chỉnh cũng như kéo giãn, thu nhỏ (tùy vào kick cỡ ảnh bạn đang xử lý).
  13. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

tut bổ ích :))) tks Tyler
  14. Binno Nguyễn

Binno Nguyễn Thành viên cấp 1

mọi người ơi,cho mình hỏi là làm sao để mình đính kèm file vào? cái chỗ bước 2 á...mình chưa hiểu,tks mọi người.
  15. TylerKid

TylerKid Về hưu

Chọn công cụ Move (V) kick chuột và giữ file ảnh trời mây, kéo và đưa sang fle ảnh đang thực hiện.

Khi đọc tut các bạn vui lòng đọc kỹ hướng dẫn của người viết nhaz '-'
    Binno Nguyễn thích bài viết này
  16. bon bon

bon bon Mới đăng kí

cho e ? là kick mark là kick ở chỗ nào vậy ạ :((
  17. phungtatho6789

phungtatho6789 Mới đăng kí

Ai giúp mình chỉnh ảnh này như vậy được không ạ[​IMG]
  18. phungtatho6789

phungtatho6789 Mới đăng kí

Ai giúp mình chỉnh ảnh này như vậy được không ạ[​IMG]
  19. Roronoa