Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách làm hiệu ứng "Pencil Vs Camera" của tớ :v

Chủ đề thuộc danh mục 'Photoshop Tutorials - Hướng dẫn Photoshop' được đăng bởi Linhchan, 10/12/12.

Lượt xem: 14,015

1. Linhchan Thành viên cấp 1

Chắc nhiều bạn cũng đã từng thấy nhiều tấm hình kiểu này trên mạng:

Người đã sáng tạo ra ý tưởng lồng ghép giữa ảnh chụp và tranh vẽ chì là Ben Heine. Các bạn có thể xem thêm các tác phẩm tương tự của ông ở đây benheine.com/projects.php?dossier=72157623723956821

Đây là video hướng dẫn cách thực hiện hiệu ứng này của chính tác giả.

Trước đây tớ cũng đã từng mò mẫm làm thử hiệu ứng như thế này, và đây là kết quả

Thể theo yêu cầu của 1 số bạn, tớ sẽ hướng dẫn các bạn cách thực hiện hiệu ứng này theo cách riêng của tớ. Đây có thể ko phải là cách của tác giả, và hình như cũng hơi ăn gian 1 chút :"> nhưng cách này khá đơn giản dễ làm mà cũng lừa tình được ối người :v.

Những thứ bạn cần: 1 tờ giấy (càng ko hoàn hảo càng tốt, kẻ ô ly cũng được, có thể xé ra bằng tay để nhìn nó tự nhiên 1 chút), 1 cảnh nền để chụp hình, máy chụp hình (ko cần xịn lắm đâu, tấm trên tớ chụp bằng webcam còn tấm trong tut chụp bằng điện thoại :)) ), Photoshop, graphic tablet (có hay ko cũng được nhưng nếu có thì sẽ dễ dàng hơn)

Bước 1: Chọn 1 cảnh nền hoặc 1 vật thể nào đó bạn muốn chụp. Vật tớ chọn là 1 ly nước. Chụp 1 tấm hình chỉ có cảnh nền, sau đó vẫn giữ nguyên vị trí góc chụp, chụp thêm 1 tấm nữa, lần này chụp cả tay bạn cầm tờ giấy vào.
    (Tấm ko có tờ giấy mục đích chỉ là để làm reference cho bạn thôi, như cái hình webcam trên kia thì tớ ko cần chụp tấm này. Tấm có tờ giấy mới là quan trọng nhất)
    1.

2.

(sorry nhé có bóng người chụp phía sau vô duyên quá :"> tí nữa đến cuối sẽ ko thấy nữa hì hì)

Bước 2: Đưa 2 hình này vào cùng 1 file trong photoshop, hình có tờ giấy đè lên trên hình ko có. Chỉnh opacity của hình tờ giấy xuống khoảng 50%, sau đó di chuyển vị trí của nó 1 chút để 2 hình trùng khớp với nhau như thế này

Bước 3: Tạo 1 layer mới ở trên cùng. Bây giờ bạn có thể bắt đầu ăn gian :"> và dùng Brush hoặc Pen tool để đồ lại phần đã bị tờ giấy che mất. Nếu có tablet thì nên dùng Brush và chỉnh giống như hình dưới đây (tắt Shape dynamic đi, bật Transfer lên, size thì tùy resolution của hình nhưng nhỏ vừa phải thôi, tớ chọn 4px). Còn nếu dùng chuột thì nên dùng Pen tool sẽ dễ hơn (tớ ko hướng dẫn cụ thể cách dùng Pen Tool để vẽ nhé, cái này cũng khá căn bản với lại các bạn có thể đi xem các tut khác trong forum). Và đây là thành quả :>

Sau đó có thể tắt layer dưới cùng đi, chỉnh opacity của layer tờ giấy về lại 100% và xem thành quả :-bd

Bước 4: Bước trên chỉ là đồ lại y chang như hình gốc, nhưng nếu bạn để ý xem những tấm Pencil Vs Camera thì ngoài phần đồ lại ra tác giả còn vẽ thêm nhiều chi tiết tưởng tượng khác nữa để khiến tấm hình thú vị hơn. Thế nên bi giờ các bạn có thể thỏa sức tưởng tượng và thêm thắt cho tác phẩm của mình :3 :3 , trên 1 layer khác hoặc vẫn trên layer cũ cũng được. Tớ thì vẽ 1 em người cá đang chilling trong ly nước :v :v

Bước 5: Cơ bản là đã xong, bây giờ nếu muốn thì có thể chỉnh sửa lại layer vẽ đôi chút để trông nó giống như 1 phần của tấm hình chụp hơn. Bước này tùy các bạn sáng tạo nhé, với lại cũng còn tùy vào chất lượng hình nữa :)), nếu hình chụp bằng máy xịn thì có thể ko cần làm bước này.
    Đầu tiên tớ thêm noise vào layer vẽ vì hình gốc cũng khá là lắm noise :)), bằng cách vào Filter >> Noise >> Add Noise... Sau đó chỉnh như hình dưới, lượng % thì tùy vào hình của bạn

Vào Filver >> Blur >> Motion Blur để tiếp tục chỉnh cho nó giống tấm hình bạn chụp.

Và đây là thành quả :3 :3

Bước 6: Chỉnh layer vẽ thành chế độ Multiply. Retouch, chỉnh lại Brightness, contrast,... của layer ảnh chụp để trông đẹp hơn. Khoản này tớ ko phải chuyên gia nên làm bừa cho vừa mắt thôi nên khỏi hướng dẫn chi tiết nhe :">

Và đây là thành quả cuối cùng =D>

Cám ơn quý vị và các bạn đã quan tâm theo dõi. Ai có chỗ nào chưa thông thì cứ hỏi nhóe ;) với bạn nào có rảnh làm theo tut của tớ thì post thành quả cho tớ xem với nhaaaa >:D<.

...
    pitlamgi, TPaine, vbob8x29 người khác thích bài viết này.
  2. Dung Jin

Dung Jin Thành viên cấp 2

TUT hay, làm thử thôi :D
  3. danghong

danghong Thành viên cấp 2

hay đấy:)).. quan trọng nhất vẫn là bước chụp cho khớp và đồ lại... cái này gần giống kiểu làm ảnh 1 người nét 1 người mờ đang hot.. thanks
  4. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Mình làm giống bạn. Nhưng thay vì vẽ bằng máy thì mình vẽ bằng tay rồi mới chụp ảnh bỏ vào =)))
  5. hacker12

hacker12 Banned

có ai cho mình xin link download photoshop cs6 không
  6. casau_baucamap

casau_baucamap Thành viên cấp 1

tuyệt. cảm ơn bác nhiều cực <3 <3
  7. Star

Star Thành viên cấp 2

tut hay đó bác :D để làm thử :">
  8. giangtn95

giangtn95 Thành viên cấp 1

Nhìn tiên cá của bạn mà cồn cào nóng hết cả người =))
  9. TM-Knight

TM-Knight Thành viên cấp 2

:-bd Nhất bác rồi đấy, thêm 1 tuyệt kỹ nữa :D
  10. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Kô làm theo cách của bạn, cách mình đơn giản lắm kô phải vẽ j cả :D
    leninh0411Đình Nhất thích bài viết này.
  11. se7en

se7en Thành viên cấp 1

cái này nhìn hok đẹp, vì nó ko phải vẽ :D
    choco4eyes thích bài viết này
  12. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Mình kô có khiếu vẽ với cả nó mất thời gian hơn :D
  13. zonic1308

zonic1308 Thành viên cấp 1

vẽ vẫn đẹp hưn đấy :)))
    tut hay
  14. Mèo Già Gian Xảo

Mèo Già Gian Xảo Thành viên cấp 1

Mình thích vẽ hơn :)) retouch theo kiểu của bạn tienlx cũng hay, nhưng vẽ thì tha hồ sáng tạo thêm ~> ấn tượng hơn :3
  15. Đình Nhất

Đình Nhất Thành viên cấp 2

Thế thì kết hợp cả 2 cái với nhau :))
  16. ElevenSeven

ElevenSeven Thành viên cấp 1

thank ban
  17. leninh0411

leninh0411 Mới đăng kí

Đây là thủ thuật gì vậy bạn?
  18. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

mình chỉ chuyển ảnh thành tranh vẽ chỗ tờ giấy thôi mà. Lười vẽ nên làm vậy cho nhanh :D
    leninh0411 thích bài viết này
  19. mr.dugit

mr.dugit Thành viên cấp 2

nhìn không thật lắm @@
  20. Tuấn Producer

Tuấn Producer Mới đăng kí

Chờ bài tut này mãi :D

Ủng hộ diễn đàn