Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách lồng ảnh vào chữ trong Photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi flyforever123, 2/9/14.

Lượt xem: 10,638

1. flyforever123 Mới đăng kí

Bài viết này mình sẽ hướng dẫn cách bạn cách lồng ảnh vào chữ trong PTS. Trong diễn đàn cũng có 1 bài viết hướng dẫn bằng video, các bạn search ở forum nhé ( do mình chưa đủ 20post nên k để link được ) .Còn mình, mình sẽ hướng dẫn bằng hình ảnh.

Dưới đây mình sẽ sử dụng Photoshop CS3 đễ hướng dẫn các bạn. Nếu bạn sử dụng các phiên bản Photoshop khác thì cũng làm tương tự nhé.

Đây là bức ảnh gốc của mình.

Còn đây là thành quả

Cách lồng ảnh vào chữ bằng Photoshop dễ dàng

Bước 1 : Nhân đôi Layer gốc

Mở bức ảnh mà các bạn muốn chèn vào chữ. Sau đó chọn Layer > New > Layer via Copy hoặc Ctr + J để nhân đôi Layer gốc.

Photoshop sẽ tự động tạo 1 layer copy từ layer gốc và lấy tên mặc định là Layer 1

Bước 2 : Đổ màu cho Layer mới

Trong Layers panel, click vào icon New Fill or Adjustment Layer ở phía dưới

Chọn Solid Color

Trong cửa sổ Color Picker, mình sẽ đổ màu trắng cho Layer mới bằng cách điền các giá trị 255 vào 3 ô R, G, B. Sau đó nhấn OK để chấp nhận

Quay trở về Layers panel, bạn sẽ thấy có 1 Layer mới có tên là Color Fill 1 ở phía trên 2 Layer cũ.

Kéo và thả layer Color Fill xuống phía dưới Layer 1

Bước 3 : Viết chữ lên ảnh

Quay trở về Layer 1, sử dụng Type Tool ( biểu tượng hình chữ T ) để viết chữ lên ảnh.

Tiếp đó, bạn chọn Font cho chữ. Lưu ý : Tốt nhất, bạn nên lựa chọn các font chữ có bề ngang rộng để khi lồng ảnh vào chữ có thể thấy được hình.

và để chữ màu trắng.

Cuối cùng, làm tương tự như Bước 2, kéo Layer chữ vừa tạo xuống phía dưới Layer 1 và trên Layer Color Fill 1.

Bước 4 : Tạo Mask

Trong Layers panel , chọn menu nhỏ ở góc phải và chọn Create Clipping Mask.

Đến đây bạn đã hoàn thành tới 90% công việc rồi.

Tiếp tục, chọn Edit > Free Transform

Điều chỉnh chiều rộng, chiều cao của để chiếm hết phần ảnh muốn lồng vào chữ

Bước 5 : Hoàn thiện phần chữ

Ở bước này, bạn có thể tạo các hiệu ứng cho chữ như đổ bóng........ Mình sẽ không hướng dẫn bước này nhé.

Rất đơn giản phải không. Chúc các bạn thành công

Nguồn : nguyentien.net

...
  2. xacutara1235

xacutara1235 Thành viên cấp 2

Dài dòng thế , chỉ cần 1 bước thôi mà: Layer hình ở trên, Layer text đặt bên dưới, chọn layer hình, sau đó nhấn tổ hợp phím Control + Alt + G.
    Không hiểu cái bước tạo solid của bạn có tác dụng gì nhỉ???:-/
    Nguồn: xacutara.us
    Starlight Tears, Mr.Long, hanh.bambi3 người khác thích bài viết này.
  3. MidsideElite

MidsideElite Thành viên cấp 2

Thế này cho nhanh nè :))
    tabinlei93, Cái Bô Trôll, hanh.bambi1 người khác thích bài viết này.
  4. Hoangnam96kt

Hoangnam96kt Thành viên cấp 1

Rườm rà quá rồi bác thớt :)
    hanh.bambi thích bài viết này
  5. tuanlinhtinh

tuanlinhtinh Thành viên cấp 2

Hoặc đơn giản hơn là layer hình ở trên, layer text ở dưới, giữ Alt rồi click vào giữa 2 layer :P
    Bước tạo solid của thớt chắc là để che cái bg đi :-?
    hanh.bambi thích bài viết này
  6. tanirac

tanirac Thành viên cấp 3

Thớt viết nhiều cái cảm thấy không cần thiết.
  7. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Chủ yếu là PR.
    Hà Bơ thích bài viết này
  8. flyforever123

flyforever123 Mới đăng kí

Công nhận là dài dòng thật. Chủ yếu e muốn viết cho bạn nào gà mờ mới bắt đầu. Lần sau rút kinh nghiệm, tóm tắt cách làm rút gọn. OK. Tks đã góp ý. Lần đầu viết tut Psd. Các bác cứ góp ý.
  9. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

viết cái text rồi cho layer lên trên, chuột phải rồi cái gì gì layer mask đó chả nhớ( phím tắt là alt+ chuột trái vô icon)
  10. Thắng Bảo

Thắng Bảo Thành viên cấp 2

không biết bước Solid đó để làm gì =))
  11. Crocslee

Crocslee Thành viên cấp 1

TUT đơn giản mà dài quá /:)
  12. linkb0i

linkb0i Thành viên cấp 1

Layer Hình để trên Layer Text
    CTRL + ALT + G
    Xong, nhanh gọn nhẹ ! :))
  13. 8.studio

8.studio Thành viên cấp 1

tạo Clipping Mask có phải nhanh hơn ko sao phải làm nhiều bước thế này newbie cũng chóng mặt bác ơi
  14. Mr.Long

Mr.Long Thành viên cấp 2

Cảm ơn tinh thần share của chủ thớt, nhưng nhiều bước quá! @-)
  15. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Thừa bước Solid, trên web nước ngoài cũng có 1 bài TUT giống giống thế này, cũng nhiều bước vầy nè, lúc đầu làm theo, sau biết rồi làm 2 bước nhanh hơn -_-
  16. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

Thanks
  17. fingerling

fingerling Mới đăng kí

các bác cho e hỏi nếu muốn xuất cái chữ mình mới làm xong ra file png thì làm như nào ạ? thanks các bác
  18. Ngô Đức Huynh

Ngô Đức Huynh Thích chụp lén

Nhìn cái tut mà thấy nản luôn.... Mình còn gà mờ về pts lắm, nhưng mà cái kiểu chữ lồng ảnh này mình làm 10s là xong... chưa kể thời gian chọn font... :-j

Ủng hộ diễn đàn