Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách tạo video bằng Photoshop CS6

Chủ đề thuộc danh mục 'Animation' được đăng bởi Francisco, 4/8/12.

Lượt xem: 106,246

1. Francisco Thành viên cấp 2

Hôm nay mình xin giới thiệu các bạn vài cách đơn giản để tạo cho mình một đoạn video đơn giản. Về tính năng animation của CS6 các bạn có thể tham khảo thêm ở đây: tính năng biên tập video trực quan trong PTS CS 6.

Dưới đây là 2 bài giới thiệu của mình:

VIDEO 1: Hack WW :)
    - Trước tiên để bật bảng timeline lên, chúng ta có thể chọn ở chế độ làm việc sẵn của PTS:​
    Hoặc nếu không có, vào Window-> Extensions -> Mini Bridge, vậy là ta đã mở bảng timeline, bây giờ bạn thử tìm hiểu xem nó tính năng gì trước đã:​
    • Tạo thêm frame, ta nhấp chuột vào biểu tượng layer trên thanh công cụ của bảng
    • Ở mỗi frame, click vào chuột phải
    Chế độ Automatic: tự động set time cho mỗi frame​
    Chế độ dispose và do not dispose cơ bản đều set time = 0, vì thế khi chạy sẽ nhấp nháy liên tục khi ta chạy nhiều frame cùng lúc, do đó, nếu sử dụng nhiều frame ( càng nhiều càng tốt và dịch chuyển chúng từ từ, ta sẽ có chuyển động càng mượt), một cách khác cũng có tính năng tương tự, ta chọn vào button:​

Sau đó, điền số frame, thiết lập chung, ...​
    • Để làm ảnh gif. Có button: Forever ( chạy mãi mãi ), Once ( Chỉ một lần), Other( tự chọn ).
    Bây giờ công viêc đơn giản là tạo các frame. Khi ta chọn từng frame một, sẽ tương ứng với các vị trí sắp xếp các layer+Look hoặc không ( ẩn/hiện: chỗ con mắt của layer ). Lưu ý là ta phải làm đầy đủ tất cả các layer cần dùng, hiển thị cho video mình cần rồi mới tiến hành các bước trên, nếu không là sẽ rất rắc rối vì nếu bạn thêm một layer ở frame này thì đồng nghĩa với việc các frame khác cũng được thêm vào ( và dĩ nhiên được look, vị trí,... cũng được set luôn).
    Các thứ tự, cách sắp xếp mình đều trình bày ở trong file PSD, các bạn có thể test thử các chức năng trên, cuối cùng là xuất file: File -> Export -> Render Video, và OK.​
    VIDEO 2: Battlefield 3​
    Phần này mình giới thiệu cách import video, file music,... vào file chúng ta sử dụng​
    Để thêm các đoạn video hoặc âm thanh, ta chọn File -> Import, rất tiêc là bản CS6 của mình đã cờ rắc và mất đi rất nhiều tính năng trong đó có tính năng edit thú vị này < I'm so sorry. :( > vì thế cũng không show được cái timeline để giới thiệu thêm với các bạn, hy vọng các bạn giữ được tính năng này thì giúp mình nhé!​
    Nhưng mình vẫn còn giữ file gốc và kịp vọc được vài thứ, trong đó có xử lý cắt, chỉnh sửa video. Cứ tưởng tượng đoạn video của chúng ta chỉ đơn thuần là một lớp, vì thế ta hoàn toàn có thể sử dụng các tính năng của một layer thông thường.​
    Cuối cùng, chúc các bạn thành công!​
    =======================​
    Bonus video mới làm từ hồi hè:​

...
    MítMũmMĩm, pitlamgi, gigiboz5 người khác thích bài viết này.
  2. Nguyễn Trung Hiếu

Nguyễn Trung Hiếu Thành viên cấp 2

cái đầu chắc gọi là ảnh gif thôi :))
    cái clip cuối chèn mỗi vài text, cảnh video là có sẵn :(
    Hổ Báo VietDesigner thích bài viết này
  3. Francisco

Francisco Thành viên cấp 2

Thì mình cũng nói thế còn gì nữa, video thứ nhất có thể xuất sang file gif, mp4,... video thứ 2 là vọc tính năng cắt sửa video < mình cắt bỏ phần sau của video, chỉ lấy phần intro, đặt text và cho text chuyển động đi kèm hiệu ứng giống hệt đối với một layer,...> còn khá nhiều cách để vọc, tiếc là đã bị mất tính năng này:

Nguyễn Trung Hiếu thích bài viết này
  4. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

Đại ca nói quá chuẩn luôn - :-bd
    Thực chất cái nay là Motion trong PTS CS6 - ứng dụng trong làm Ảnh động thì hay hơn :D
    <:-P Làm Intro kỹ xảo này thì xài AE là tốt nhất ha :-bd
  5. Nguyễn Trung Hiếu

AE với PR là chuyên nghiệp rồi, nhưng để làm 1 clip nhanh gọn dễ dàng kô mất công thì PS mình thấy là sự lựa chọn hoàn hảo đấy :))
    Sử dụng dễ, render nhanh, ổn :D
  6. IceF

IceF Thành viên cấp 4

nói ko buồn chứ nhìn cái đống layer thật là hãi.
  7. SilverRow1988

SilverRow1988 Cựu quản trị

Thật ra pts chưa bao giờ mạnh về animation ~.~, làm vừa rắc rối vừa hạn chế về hiệu ứng, để sắp tới mình hướng dẫn cái soft làm animation có phần nhanh gọn nhưng cũng đẹp là Adobe Flash :))
    nangxuhao thích bài viết này
  8. Nguyễn Trung Hiếu

ai nói animation = PS rắc rối? hạn chế hiệu ứng thì đúng :D
    Flash mới gọi là rắc rối vì nhiều cái phải code :)
    Mr cunangxuhao thích bài viết này.
  9. VTM Mobile

VTM Mobile Thành viên cấp 1

haizzzz.... càng mượt thì càng nặng, càng phiền với vc ngồi tắt/mở mắt >"<
  10. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Thuộc dạng Animator rồi nhưng cũng gọi là video được :">
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/3/15
  11. rubia

rubia Thành viên cấp 3

mới làm hồi nãy nè, :), công nhận chạy đống frame đuối thiệt.
    duypv2742phuoctl thích bài viết này.
  12. monier1510

monier1510 Banned

Thanks chủ thớt, đúng topic mình đang tìm !
    ----------------------
    Chữ ký ......
  13. nangxuhao

nangxuhao Mới đăng kí

Mình là dân amateur trong thiết kế, nhưng đã làm việc 6 năm trong ngành marketing - quảng cáo. Bây giờ đang tự tập tành, và chỉ mong sớm làm được cái clip như "Hành trình tuổi trẻ 2013" bên trên. Quan trọng là ý tưởng, tuy trông đơn giản nhưng ý tưởng hay thì vẫn ăn đứt rất nhiều clip quảng cáo thập cẩm một mớ kỹ xảo nhưng không ra đâu vào đâu.
  14. nh0xdeuhantinh

nh0xdeuhantinh Thành viên cấp 1

Francisco ơi !! Anh cho e mấy cái nguyên liệu làm cái video Mùa hè 2013 kia được không ạ ?? Em cám ơn ạ
  15. kiet25

kiet25 Mới đăng kí

ai có thể làm cho mình cai PSD video Battlefield 3 được không . không thì bày mình cách mở từng layer trong từng far*** cũng dc ạ . thanks kiet25121995@gmail .com
  16. nguyenloiseo1

nguyenloiseo1 Mới đăng kí

Cái này mình mới biết luôn
  17. thuan3110

thuan3110 Mới đăng kí

Đây thật sự là một phần mềm
    Code:
    https://tvc360.com/lam-video-quang-cao-animation-2d-3d/
    rất bổ ích
  18. thuan3110

thuan3110 Mới đăng kí

Đây thật sự là một phần mềm bổ ích