Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách vẽ đầu tượng cơ bản

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về kiến trúc' được đăng bởi dontworrys, 25/10/14.

Lượt xem: 3,953

1. dontworrys Thành viên cấp 1

Các bác cho em hỏi vài cái được không ạ , chả là em mới học vẽ nên mới vào đây hỏi mấy cái này:
    Ban đầu sau khi em xác định được chiều dài rộng của đầu tượng, nếu tượng nghiêng về một bên, thì nên vẽ trục mặt và cách đo thẳng hay nghiêng ạ ? Sau đó , tìm đươc điểm nằm dưới trán ( em không nhớ tên bộ phận đó) rồi tiếp tục vẽ qua đâu ạ?

...
  2. Su Thang

Su Thang Thành viên cấp 1

đo tổng thể dài và rộng, phác thảo lên giấy cho vừa, rồi đo các phần riêng ra từ cằm tới chân mũi = từ chân mũi=lông mày=từ chân mày lên chân tóc. phần còn lại đo khoảng bằng mấy phần nữa tùy. xác định trục nghiêng bao nhiêu phần, ví dụ 2/3. rồi vẽ trục lên. sau đó lên hình thôi...
  3. dontworrys

dontworrys Thành viên cấp 1

Su Thang nhưng em còn chưa rõ, lúc đo, chia xong rồi thì nên bắt đầu vẽ từ đâu
  4. mono

mono Thành viên cấp 2

vẽ tượng , ban đầu bạn phải chia các chiều cao , từ bục đến cằm , rồi chia các khoảng môi , mũi , mắt , trán .... , sau có các chiều cao đó rồi bạn đo chiều dọc xoay lại xem nó = từ cằm tới đâu , rồi bạn lấy các khoảng chia ở trong bài vẽ để canh chiều rộng ( theo tỉ lệ từ cằm tới đâu). sau đó bạn đo các chiều rộng của mắt , trán , mũi và môi . Sử dụng các nét thẳng phác thảo các điểm trên khuôn mặt rồi mới vào chi tiết .
  5. Su Thang

Hi bạn, Chia xong rồi thì phác thảo ( bạn nên dùng nét thẳng, bút chì thì nên HB, hoặc 2B thôi) đừng sợ nét sai cứ vẽ nét thẳng thoải mái, đừng bó buộc nét ngắn theo mẫu thật, và không vẽ uốn cong theo mẫu từ đầu, sau này có thể tẩy bớt nét thừa thôi, vẽ từ đầu thì cái này mỗi người mỗi kiểu nhưng dựng cái chân mày xuống mũi, sao đó xuống nhân trung đến phác thảo miệng, rồi phác thảo dựng hình mắt luôn, xem tổng thể rồi sửa tiếp
    dontworrys thích bài viết này
  6. dontworrys

dontworrys Thành viên cấp 1

xác định trục mặt và trục mắt chính làm như nào hả bác mono Su Thang
  7. mono

mono Thành viên cấp 2

bạn thấy hình chứ , ban đầu chỉ phác thảo những nét thẳng , sau đó mới tới những nét chi tiết . Còn việc xác định trục mắt trục môi thì bạn phải đo . Bạn có 1 khung bao chiều cao . sau đó bạn đo từ bục tới cằm tỉ lệ bao nhiêu với khung bao chiều cao , rồi chia trong hình , rồi bạn đo các phần trên đầu rồi chia từ từ ....
    Chì Than thích bài viết này
  8. Su Thang

Xác định trục mặt thì bạn xác đinh hướng của mặt là nghiên hay thẳng nhé, dùng que đo đo theo sống mũi, chạy qua nhân trung xem nghiêng hướng nào khoảng bao nhiêu độ so với trục đứng. bạn có thể lấy một điểm bất kỳ trên trục đó, ví dụ là điểm ở nhân trung đo qua hai bên, xem một bên khoảng bao nhiêu phần của cả khung khuôn mặt, thế là bạn đã chia chuẩn trục mặt rồi đó, trục mắt thì bạn củng đo hướng nghiêng hay thẳng, rồi phác tương tự, Nếu nhìn chính diện thì khoảng cách giữa hai mắt sẻ bằng một con mắt....

Ủng hộ diễn đàn