Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần anh em tư vấn đồ nghề ngành ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi cudyandem, 3/1/13.

Lượt xem: 6,979

1. cudyandem Thành viên cấp 4

Hiện tại em đang có 1 số lựa chọn cần các bác tư vấn. Mong các bác cho ý kiến nghiêm túc và thực tế để em dễ dàng quyết định với ạ!
    Em vào vấn đề luôn:
    Hiện em đang có một khoản 13tr (tình trạng sẵn sàng) và có thể cao su thêm được 10tr (không chắc chắn lắm)
    Nhu cầu: Chụp dịch vụ kết hợp chụp chơi cho "thỏa cái mãn". Và em đã múc về thì không có ý giữ shoot để bán lại cho được giá mà chỉ bắn hết ga hết số thì thôi. :)
    Giờ em băn khoăn giữa 2 đời máy là Canon 50DCanon 550D.
    Tại sao em lại băn khoăn giữa 2 đời body chênh lệch nhau thì em sẽ trình bày lý do dưới đây để các bác cho ý kiến:
    50D :body ~ 12-13 tr
    Lâu nay em vẫn sử dụng em này, bí tiền gấp nên đã bán đc 1 tuần. Giờ lại xoay sở ra được nên tính sắm sanh lại từ con số 0.
    Dùng em này thì không có gì phàn nàn nhưng xúc về rồi thì cũng nhẵn túi :(
    (Nếu tính cả 50F1.8 là 15tr mới được 1body + 1 lens)
    550D: body ~7,5-8 tr
    Em này em chỉ dùng qua, chưa gắn bó nhiều nhưng không ưng ý vì hơi "tiết kiệm" phím chức năng. Tuy nhiên giữa lựa chọn chất lượng/kinh tế thì em nghĩ 550D cũng là một lựa chọn không tồi.
    Nếu mua 550D thì em phải lắp thêm Grip vì body nó hơi "còi". Một phần là để cầm đầm tay thuận thiện khi bắn tỉa, một phần là để hầm hố mà "khè khách" (cái này bác nào đã chụp dịch vụ thì không lạ 8-} )

Em đang tính làm thêm dịch vụ ảnh thẻ tại nhà như chú Đạt xitroo nên chắc chắn phải tính thêm các trang thiết bị đi kèm nữa. Em nhẩm tính tạm thời chi thêm 5 tr vào khoản này (tripod, hắt sáng, phông màn, máy in ảnh ...)
    Rồi dần dần cũng phải sắm thêm lens. Em đang nghía 85F1.8 + 24F2.8 (Toàn bộ fix các bác thấy ổn không :D )

P/s:
    Đang hơi lăn tăn về vụ này nên em lập topic để các cao nhân chỉ giáo mở đường giùm em. Quan điểm trước nay của em thì em chỉ phân biệt DSLR thành 2 dòng là crop và FF chứ cùng hãng, cùng là crop mà không chênh lệch đời nhiều thì về chất ảnh em thấy cũng không chênh lệch gì gọi là đáng kể. Em nghĩ chụp cứng tay thì chỉ body tầm trung và lens đa dụng 1 chút là ổn, không biết nghĩ vậy đúng không nữa :(

...
    DX_Degeneration thích bài viết này
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Sau sự xuất hiện của quá nhiều thánh thì e nghĩ e nên chém gió ít lại thì hơn [​IMG]
    Kinh phí ban đầu của bác có thể nói là ít, quá ít [​IMG]
    Khi chụp dịch vụ thì điều quan trọng không phải là chất ảnh, mà trước tiên phải có body trâu và bền bỉ đã. Cho nên e vote canon 40D hoặc nikon D200 trong tầm tiền đó, mấy con entry kia chơi thì được chứ chụp dịch vụ không hơn mấy anh semi này đâu, với lại bác cũng chẳng cần lăn tăn canon nikon làm gì trừ khi trình PS còn yếu [​IMG]
    Semi pro thì tương thích với mấy đồ chơi khác tốt hơn nữa nhiều manual cũng dễ chỉnh hơn [​IMG]
    Chụp dịch vụ thì hầu như chắc chắn phải có flash, trong list của bác chưa thấy con flash nào [​IMG]
    85 1.8 thì ok, tuy nhiên e vẫn vote tamron 17-55 thay vì fix 24mm, nếu bác đi chụp sự kiện, cưới hỏi,... thì có zoom vẫn tiện hơn [​IMG]
    Đôi lời chia sẻ của newbie, thôi e lượn đây, ko tham gia cãi nhau (nếu có) đâu nhé [​IMG]
    cudyandemShenvi thích bài viết này.
  3. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

1 vote cho bác nỳ ;;)
    lynk_kaka thích bài viết này
  4. sheva370

sheva370 Mới đăng kí

Mình vote 50D + Tamron 17-50 + Flash :3 :3
  5. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Nói thế này. Canon mình ko chuyên. Nhưng trong tất cả các con Canon đã cầm qua - Đánh giá rất cao 50D sau đó là 7D.
    Nhưng với Budget hạn hẹp + với khả năng của chủ Top là "đã biết dùng - và biết mình muốn gì" thì mình lại vote cho 550D lí do:
    - Mình có vài a bạn dùng 550D và cũng thuộc loại quậy cho banh, nên biết đc 550D cũng lắm trò. Up Firm, rồi chỉnh WB bằng K màu được bla bla trò trên đấy (tức là xử lí như Semi được)
    - Nếu không thường xuyên hành xác, hoặc nếu hành xác ở mức thu hồi vốn được thì đập nát cái 550D chắc cũng là lúc lên được cái bo khác rồi :))
    - Còn về DSLR mình lại có cách nghĩ hơi khác chủ Top chút xíu Ng "Quan điểm trước nay của em thì em chỉ phân biệt DSLR thành 2 dòng là crop và FF" - Ngoài điểm đấy ra thì "trừ đi khả năng của thợ thì 1 bức ảnh chụp ra - Body xin chỉ quyết định từ 3-40% chất ảnh, còn 70% còn lại là do ống, filter, và đèn" :D"
    Nếu để chụp thẻ thì mình lại nghĩ sao không dùng 50 1.4Sigma (giá ngang ngửa 85 1.8 mà lại tiện hơn) vì nếu dạng chụp trong nhà thì vs 85 chụp ảnh thẻ cái phòng phải dài >6m. Phông => Model (1,2m) đèn đuốc bao quanh mẫu cũng tầm 1,2-2m - từ thợ đến mod phải tầm 5m nữa mới ổn - Còn chừa chỗ lùi, nhúc nhích nữa :)
    có thể mơ 15(16)-85 j đấy của hãng (ko nhớ kĩ) range đủ rộng để action :) 17-50 2.8 tuy lợi khẩu nhưng có thực sự cần tất cả mọi tấm đều chụp vs khẩu 2.8 -3.5 hay không. Nếu không thì cứ chơi 2 khẩu - phụ vào cây đèn là đâu lại vào đấy :)
    Toàn là fix rõ ràng là thích - nhưng fix không phải lúc nào cũng tối ưu và phù hợp (ko chắc là fix nào ảnh cũng đẹp ;) )

Dân ngoại ngạch lan man thế - xếp dép hóng "Thánh" ;))
    seiryu7429, NightS, cudyandem3 người khác thích bài viết này.
  6. nerog93

nerog93 Thành viên cấp 2

như mình thấy thì đã là ngành ảnh thì nên đầu tư body trâu, sau này có thể bổ sung lens sau. Chứ như mình chụp chơi chơi thì 550D là ok
  7. TuThanh

TuThanh Thành viên cấp 1

Thực ra thì đây là 2 phân khúc máy hoàn toàn khác nhau nên cũng hơi khó để so sánh. Nhưng nhu cầu của bạn là chụp chính thì bạn nên chọn 50D. Tại sao lại nên chọn 50D:
    - Nếu bạn là người đi chụp hay quay nhiều bằng DSLR bạn sẽ thấy bảng điều khiển thông số ở bên tay phải là điều cực kỳ cần thiết và quan trọng. Bạn sẽ không thể có điều này ở các dòng máy xxxD. Rất bất tiện khi làm việc.
    - 50D cầm đầm tay hơn so với 550. (cảm giác chủ quan của mình)
    - Và mình nghĩ nếu bạn không có nhu cầu quay video = DSLR thì bạn sẽ không phải lo việc thay body trong một sớm một chiều. Vì kinh nghiệm bản thân mình thấy rằng chơi xxxD chỉ vài bữa là chán và muốn lên xxD ngay. :)

Còn thực sự mình khuyên bạn nên lên thẳng 60D luôn vì con này vừa chụp vừa quay được mà tầm tiền bạn có thể mua được. Cộng thêm một em fix 50 1.8 thần thánh chữa cháy tạm thời. :)
  8. Vũ Quốc Việt

Vũ Quốc Việt Thành viên cấp 2

40D loại khẩn trương nhé. Cái màn LCD của nó lởm phát tởm. Ro hơn 30D mà độ phân giải bằng nhau, vậy các bạn thử tưởng tượng khách hàng nhìn vào LCD thấy cái mặt rách nát của họ ra sao. Nếu thế lấy 30D còn hơn! Vì 20 30 40 50 mình đều dùng qua rồi, thấy 40D là thất vọng nhất, nhất là với ng làm dịch vụ. Combo mình đang dùng là 50D +550D + 17-50 VC + 85 1.8 + 430ExII và tạm hài lòng với súng ống như vậy.
    cudyandemKenny Vũ thích bài viết này.
  9. Vũ Quốc Việt

Vũ Quốc Việt Thành viên cấp 2

Đi đón vợ cái, tí về viết tiếp
  10. Kenny Vũ

Kenny Vũ Thành viên cấp 2

Á à, lão Vịt cũng vào đây chém gió cơ à =)) - Em lót dép ngồi hóng :))
  11. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Chân thành cám ơn các bác đã góp ý nhiệt tình :)
    Tks bác. Em "soi" bác lâu nay thấy bác rất am hiểu đấy nhá 8-} Hình như bác chuyên Nikon hơn à? Về sau em sẽ làm thêm 1 gear Nikon crop để chơi riêng nữa, cái này thì phải nhờ bác chỉ giáo vì về Nikon em mù tịt, mới đc cầm có 2 cái body chụp vài tuần nên gà mờ quá, nhưng so chất ảnh chụp đường phố thì e bồ kết dã man.
    Mà em thấy ý bác khá hợp ý em khi vote cho 550D rồi =D> Thực ra ý em cũng nghiêng về 550D rồi, Ít nhất đến thời điểm hiện tại thì chưa có lý do để bài trừ nó 8-}Chỉ là xin ý kiến các bác cao niên chỉ giáo kinh nghiệm sử dụng thôi.

Một lý do mà em tự tin sử dụng dòng 3 số vì em không lo khoản nâng cấp body. Ông chú bên Nhật hứa hẹn đợt năm sau về tặng cho 1 cái 5DII rồi nên e không phải tính đến FF, trong khi crop của canon thì 50D cũng là có số má, mà em thì cầm 50D mòn cả đế nên cũng chẳng nghĩ ngợi quá. Lý do thứ 2 là thằng bạn thân em nó đang buôn bán đồ 2nd ngành ảnh nên riêng về máy móc em lấy vừa đảm bảo chất lượng vừa rẻ, lens thì chả phải nghĩ, 1-2 ngày em lại qua lục tủ chống ẩm nhặt 1 con lens đi chơi chán chê cho biết ưu nhược rồi lại giả để bán ;)) Như hôm nay em lôi body 450D + 85 F1.4 đi tí tởn cả buổi cho quen dòng 3 số thì cảm thấy khi đã quen máy, sử dụng cũng không vất vả như em mường tượng, rồi vừa chụp vừa phân tích ưu nhược chúng nó :D

Em nhận xét so sánh tổng quát giữa 550d vs 50d như này:
    Chất lượng ảnh tươi: 550D ~ 50D
    Quay fim (có thì thỉnh thoảng quay chơi cũng đâu mất gì): 550D > 50D
    Màn phụ: 50D > 550D Tiện cho setup trước chụp, nhưng qua tập luyện em đã quen tay vs 3 số nên chả xoắn vụ này nữa :)
    Bàn xoay dưới: 50D > 550D Chủ yếu bàn xoay này dùng setup nhanh Menu chứ nếu so về dịch chuyển điểm nét thì so ra em thấy 50D cũng chả nhanh hơn 550D
    LCD: 550D ~ 50D > Toàn là lừa tình > Em ghét cả 2 =))
    Pin: 50D>550D > Kiểu gì cũng phải tính Grip vs pin phụ nên e chả xoắn lắm
    Thẻ: 550D >50D Với nhiều người thì có thể là hướng ngược lại nhưng với em thì thẻ CF của 50D đắt lòi mắt, và cũng cần đầu đọc chuyên dụng chứ không dùng đầu phổ thông được. Còn thẻ cho 550D vừa rẻ, vừa tiện ích. Quất 1 lúc 3-4 cái 8Gb cũng chả xoắn xít giá bằng thẻ CF :)
    Vậy là sau buổi chiều vuốt ve làm quen em đã bị 550D chinh phục hoàn toàn >:)

Bộ em tính sắp nhặt về tạm thời dự kiến là :
    550d + 85F1.8+ 18-55 + 55-250
    3 lens 3 mục đích:
    f85: Chân dung dịch vụ
    Kits: Chụp thẻ, ảnh cưới hỏi, lấy wide :)
    55-250: Rỗi rãi e đi đường phố, con này thì giá rất bèo, chất ảnh tầm thường nhưng lại đáp ứng nhu cầu em cực cao bởi em khoái nhất là chụp nhân vật, sinh hoạt đời thường ở 200-250mm vì nó cực tự nhiên. Con này chắc là con tele duy nhất có giá "thơm" vậy :))

Như bác tư vấn thì 50 1.4 ổn, em cũng công nhận nó ổn nhưng chắc chắn em không chơi vs nó được vì nếu lấy 50 1.4 thì phải bỏ 85 1.8. Trong khi tầm tiền thì 85F1.8 chỉ hơn 1,5tr nhưng dùng chân dung dịch vụ theo em là tốt hơn 50 1.4 nhiều(trên cả crop lẫn FF) Bởi dịch vụ thì thứ nhất là chất ảnh 2 con tương đương, lại toàn chụp ngoại cảnh ngày, thứ 2 là tầm nét lý tưởng của 85 trên crop là 5m thì chụp toàn thân lý tưởng hơn 50F1.4, và thứ 3 là ngoại hình 85F1.8 lắp hood vào ăn đứt thằng bé còi cọp 50F1.4 >:)
    Chiều nay em có vác 15-85, 28-135 ra thử thì nói chung con nào cũng được nhưng không phù hợp nhu cầu của em, nhất là 15-85 thì nuột nhưng giá của nó khá "chát" vì là dòng "L riêng của Crop". Với tầm tiền để lấy em nó thì em bù thêm 2tr để xúc 70-200F4 còn hơn. 28-135 thì dở wide dở tele. Tức là dải tiêu cự nó chỉ thích hợp với chụp cảnh đường phố, chứ ngoài ra chẳng được gì lợi hơn. Tiêu cự 135mm vẫn chưa đủ để chụp đời thường tự nhiên được. Tiêu cự 28mm thì chưa đủ để làm wide cho sự kiện. Nói chung là loại này em chỉ mượn nghịch chứ chả chung vai sát cánh cùng được :-<
    Đấy là thiển kiến của em mong bác góp ý thêm để em xem xét lại. :)

Chụp chơi chơi thì nói thật là chỉ cần body 450D chỉ 4,5tr là thoải mái bắn tỉa rồi bạn à :)
    Còn đã trong ngành, body đúng như bác zeroco nói, nó chỉ chiếm tầm 30% thành quả của ảnh thôi mà. Trừ khi là trâu hẳn cỡ 5DmII thì là chuyện khác @-)
    Cám ơn bác tư vấn nhưng hình như bác đọc không hết bài của em thì phải! Em đang dùng 50D và vừa thả khỏi tay được 3 ngày thôi ạ 8-}Giờ em tính "lên" 550D mà.
    60D thì cũng thích thật đấy, nhưng tầm tiền để mua 60D thì em dùng luôn FF. Quan điểm của em là thà nghèo ở thành phố vẫn hơn giàu ở quê :D 60D dù được đắp hàng tá thứ công nghệ hầm hố thật nhưng chung quy lại vẫn là body Crop.
    ShenviKenny Vũ thích bài viết này.
  12. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

kakakaka chủ top bảo mình am hiểu thì hơi quá. Chỉ là thương đau tương đối nhiều thôi.
    Nói chung Ca thì mình dùng được. Nhưng dòng 2-3 số khoảng 2năm đổ lại đây thì hầu như ko sờ đến nên ko còn rành lắm.
    Ni thì vốn là main từ trước tới h nên tương đối nắm kĩ. :)
    Mình đã nói rồi "bác chủ thuộc loại đã biết dùng - đã biết mình muốn gì" vì thế nên hỏi là 1 chuyện chứ phải tự "test phù hợp nhu cầu" thôi :)
    Chúc bác vui với lựa chọn của mình - Chơi ảnh cái đầu tiên là thỏa mãn bản thân đã mà :)
    Sao ko kiếm con 100 2.8 Macro thay cho 85 1.8. Đa nhiệm, xóa phông thì đừng hỏi >:)
    cudyandem thích bài viết này
  13. cudyandem

Bác dạy em cách phân biệt đời nikon với. Con nào có motor trong con nào không. Em mù dở quá
  14. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Mình đang cần bán em 7D và EF 17-40mm f/4L USM. Mọi chi tiết liên lạc qua YH: truong_dxt
  15. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Nikon trước đây (từ D3 trở về trước). Có 4 range:
    Entry: D40, D40x, D50, D60, D3000, D5000, D3100, D5100
    Semi Entry: D70, D70s, D80, D90, D7000
    Semi Pro: D100, D200, D300, D300s
    Pro: D1H, D1X, D2H, D2Hs, D2X, D2Xs, D3, D3s, D3X

Tất cả những con Entry đều không tích hợp motor lấy nét bên trong body. Mount chỉ phù hợp gắn Lens thế hệ 3.5 AFS và lens thế hệ 4 (nano)
    Dòng Semi Entry hướng tới khách hàng có nhu cầu cao hơn Entry. Có tích hợp Motor lấy nét và Mount phù hợp gắn các thế hệ lens từ đời AIS tới đời sau.
    Dòng Semi Pro hướng tới khách hàng dùng máy chuyên nghiệp có nhu cầu dùng crop thay vì FX (các loại chụp hoang dã, không gian). Vi motor lấy nét nhanh và êm hơn, tích hợp thêm một số chức năng hỗ trợ nét đỉnh cao - Điển hình là 3D tracking và CDS. Ngoài Mount phù hợp gắn hầu hết đời lens của Nikon thì cũng được hỗ trợ chip đo sáng - báo nét cao cấp hơn chơi được với rất nhiều đời lens MF của Nikon.
    Pro thì từ D1 - D2Xs đều là Crop 1.3. Đến khi D3 ra đời Nikon mới thực sự tham chiến vào thị phần Fullframe

Kể từ D700 tới đây có vẻ như Nikon đang định dạng lại range máy ảnh :)
    Chỉ là Body thế hệ mới chưa ra đời toàn bộ. Nên chưa biết Range có thay đổi hay không :)
    Nói chung hiểu biết chỉ hạn hẹp tới đây, một số cái ko dám chắc nên ko dám phán :D
    seiryu7429cudyandem thích bài viết này.
  16. cudyandem

Tks bác, em đã hiểu biết thêm 1 chút về Nikon. Thế là trước giờ chỉ đc cầm entry thoai 8-}
    Về lens thì sao bác? Nó có phân dòng lens như canon k?
  17. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

seiryu7429cudyandem thích bài viết này.
  18. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Về các đời Cổ lỗ sĩ từ AI trở về trước có thể tham khảo trên Web Nikon và Nikonrumor
    Còn đời AIS huyền thoại đc sx từ khoảng 1980 trở lại đây (1 số lens AIS hãng vẫn nhận đặt hàng như 35 1.4 hay 50 1.2). Dàn AIS này ngoài chất lượng cực tốt được ghi nhận bởi giới ảnh (Ni, Ca và khác) còn được ghi nhận là nền móng cho các thế hệ lens AF sau này.
    Thế hệ lens AF tạm chia (tạm thôi) thành khoảng 4 đời:
    - AF non D: dòng này có hệ thống bánh răng lấy nét để tích hợp với các body từ Semi Entry trở lên. Yếu điểm là không có Distance nên không tính được khi đo sáng có đèn (iTTL)
    - AF-D đời đầu: bổ sung tính năng Distance và thấu Aspherical hỗ trợ đo sáng đúng hơn khi dùng đèn. Và chất lượng ổn định - build chắc chắn (được đánh giá cao chỉ sau thế hệ AIS - có 1 số ống vẫn rất huyền thoại như 180 2.8D "con này thuộc loại thần thánh của chân dung outdoor" hay 28 1.4D "con này cụ Ken có phán là thằng nào có mà bán là ko có não" =)) )
    - AF-D đời 2: (đời này ra song song AF-S có phần hơi sau 1 tí nhưng vì lão hơn nên xếp là đời 3): cải tiến thế hệ AF-D trước bằng hàng loạt các thấu ED, nhiều thấu ED hơn, build cứng cáp hơn. Nói chung là chất lượng cũng rất ok. Cũng không có nhiều thay đổi và thay đổi khác biệt hoàn toàn so với AF-D đời đầu (điển hình cho tiến trình này là 80-200 f2.8 với vòng đời AFD-AFS-AFD)
    - AF-S (có thể coi là thế hệ đầu - đời ống thứ 3.5) với việc tích hợp motor lấy nét ngay trên ống hỗ trợ cho các body Entry mới ra đời. Đi kèm với nó là kí hiệu G- đời mời hơn tí, không vòng khẩu - bó chiếu vs mọi loại máy cơ (mặc dù kí hiệu này ae hay hiểu gắn liền với Nano). Không phải lens nào thế hệ này cũng tốt - do đời đầu còn 1 cơ số lỗi (80-200AFS gắn ống lên bo mà ko tắt AF khi bỏ balo di chuyển rất dễ lỗi motor), Nhưng cũng có 1 số ống rất ổn như 18-70. Thế hệ này ko dài và không đủ range nên không được coi là 1 đời lens. (chỉ ra 1 số phục vụ đối tượng Entry là chính)
    - AF-S Nano: Thế hệ thứ 4 - thế hệ được coi là hoàn hảo cho đến nay của Nikon. Với nền tảng AFS đời cũ được cải tiến - Motor xịn hơn, êm hơn - Cộng với lớp tráng phủ Nano hứa hẹn cho những ống kính thế hệ này một chất lượng ảnh chưa từng có - Vẫn đang Continue - Range chưa full - kế hoạch còn lâu dài :)) Range vàng của đời này mới chỉ có 35 - 50 - 85 1.4 Nano. Chưa thấy thông tin về 135F2DC có up Nano hay không, và up thì sẽ thế nào :D

Đại loại thế ;)
    Thực sự thế hệ AIS của Nikon rất có giá trị. Full Fix thế hệ này có giá trị sưu tầm và giá tiền không kém CZ :)
    seiryu7429, hth02x1cudyandem thích bài viết này.
  19. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Đại loại thế
    Còn Ống thì có lẽ Ni - Ca hơi khác nhau về tính chất "Củ hành" người chơi :))
    Ca theo mình thấy khá là rõ ràng: ống thường - chất ảnh thường thường. L có chất của L, nên ae rất dễ "Sướng vì L mà điên đảo cũng vì L" >:) Nói chung là ức chế ngay lập tức khi so ảnh của ông thường với ông L. Nên là thường thì giá nào cũng phải lên L
    Ni thì vẫn biết vòng vàng Nano tương đương L bên Ca nhưng nó lại chơi người dùng kiểu thuốc từ từ và gây nghiện (đồng thời là gây hại vào ví ae >:) ). Ống thường rẻ ảnh chất 1 - ống hơn thường, chất 1.5 - ống hơn nữa chất lại 2 - sát N chất 3 - N chất ngất =)) nên ko định hướng mà cứ nhúc nhắc nâng ống cũng tê tái lắm :))
    cudyandem thích bài viết này
  20. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

chuẩn cái trò chơi lens của Ni, nhưng cũng thuận tiên cho ng mới mới chơi hoặc ít tiền có thể kiếm được lens ok, như e chẳng hạn :))
    Zeroco thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn