Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần các bạn góp ý về nét vẽ và nội dụng một truyện tranh ngắn vừa mới vẽ.

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Painting' được đăng bởi Bachtran, 7/4/15.

Lượt xem: 2,500

1. Bachtran Thành viên cấp 2

Chào các bạn,

Truyện tranh Việt kể từ thời Cô tiên xanh, Dũng sĩ Hecman của tiền bối Hùng Lân, đến nay vẫn chưa thể cất cánh. Cả người trong nghề hay ngoài nghề đều thấy không vui, khi mà thị trường ngập tràn truyện nước ngoài. Còn truyện tranh Việt, theo đúng nghĩa truyện tranh, là ko có.
    Có nhiều lý do khiến nước ta rơi vào tình cảnh này. Nhưng lý do quan trọng nhất là Việt Nam KO CÓ ĐỦ người vẽ có chất lượng xuất bản được. Một thực tế khá đáng buồn, dù các bạn nghe nhiều là chúng ta ko có người viết kịch bản tốt này nọ, thiếu đầu tư v.v...

Nhưng khẳng định là, nếu có đội ngũ viết kịch bản tốt, Việt Nam cũng chưa có đủ được đội ngũ vẽ tạo ra chất lượng đạt chuẩn xuất bản. Ko có tác phẩm tốt, làm sao có được đầu tư?
    Và để có được đội ngũ vẽ chất lượng cao, ngoài mua ủng hộ truyện Việt (nếu có), cần lắm sự góp ý của người xem để đội ngũ vẽ hoàn thiện bản thân. Để từ đó cho ra tác phẩm sau này tốt hơn.

.........
    Mình là một trong những "cựu binh" thời còn các tạp chí như T3, Phanthi FC, 13+, M-heaven. Đã 10 năm trôi qua kể từ thời tạp chí, mình âm thầm luyện tập khi rãnh rỗi và giờ mới hoàn thành được một tác phẩm ngắn.
    Nếu có thể, các bạn dành chút thời gian xem và góp ý. Góp một phần nhỏ vào nền truyện tranh nước nhà. Mong các bạn ủng hộ ^^

Nếu tranh load quá chậm (tổng 52 trang) hoặc kích thước bị nhỏ, các bạn vào facebook xem cho nhanh cùng với kích thước lớn hơn (120 dpi) https://www.facebook.com/TruyentranhthuanViet (tên vậy cho kêu thôi :)) )

...
    skylla25, copbien012, Anh Lam2 người khác thích bài viết này.
  2. Bachtran

Bachtran Thành viên cấp 2

Viết sai chính tả ở tiêu đề nhưng ko edit được. Admin nào đi ngang, edit dùm mình nhé :-s
  3. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

truyện rất hay và ý nghĩa anh ạ
    Bachtran thích bài viết này
  4. Bachtran

Cảm ơn bạn ^^
    Vậy nét vẽ vậy có được ko? Vì thực tế lứa trẻ giờ khác xa ngày xưa nên ko theo kịp, ko hiểu được sở thích của lứa trẻ giờ lắm >.<
  5. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

truyện tranh có nhiều loại mà, lâu rồi ko đọc nên cũng chẳng rõ dạo này đang thịnh hành thể loại gì nữa :( mình thì thích đọc truyện Việt Nam hơn vì yếu tố thân thuộc và gần gũi.

Truyện của bạn màu sắc hơi u ám, sắp xếp khung truyện có chút rối mắt, vẽ tỉ lệ người chưa chuẩn, nhưng nhìn chung thì rất có hồn, lột tả được sự bế tắc của nhân vật và truyền tải được thông điệp sâu sắc. Chúc mừng bạn nhé :D
  6. coids

coids Thành viên cấp 2

Truyện ok, nét vẽ khá hợp với nội dung truyện.
  7. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Vẽ rất đẹp
  8. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Bạn là họa sĩ rồi
  9. Bachtran

Cảm ơn các bạn ^^
    Các bạn thấy bất ổn gì, xin cứ góp ý. Mình có đầu tư nét vẽ rất nhiều. Nhưng cái giới vẽ truyện như mình quan tâm là nét vẽ ko manga, hay thậm chí ko như bọn TQ có thể rất khó sống.

Ngay những "cựu binh" như Thành Phong cũng ko chắc xuất bản theo kiểu thị trường đúng nghĩa mà bán chạy được (với nét vẽ gọi là thuần Việt ko Nhật, ko Tàu).

Vẽ kiểu Nhật lại bị nói ko thuần Việt. Nhưng ko vẽ kiểu Nhật lại khó thương mại. Một vòng luẩn quẩn của truyện tranh Việt Nam.

Cách góp dự án như một số người đang làm hiện nay, chỉ là trào lưu nhất thời. Truyện tranh Việt ko thể sống bằng kiểu quyên góp như vậy được.
    Chỉnh sửa lần cuối: 8/4/15
  10. aphj520

aphj520 Thành viên cấp 1

Nét vẽ đẹp, góp ý xíu tên đường là "Trường Chinh" nha thớt.
  11. Bachtran

Ô đệt =))

Thank bạn :)))))))
  12. Bachtran

Như vậy ngoài nhận xét của bạn Kemyeu là phân khung ko tốt và nhân vật ko chuẩn, thiếu tự nhiên...Các bạn còn lại tạm thời thấy ổn :-?

Với sự cạnh tranh "ko lành mạnh" của truyện dịch online và cả truyện bản quyền giá rẻ từ Nhật, TQ...Nghề này chục năm tới chắc cũng như chục năm vừa rồi quá :)
  13. thôi thì có còn hơn ko. Thanks
  14. azaggon

azaggon Mới đăng kí

Mình thấy nét vẽ khá chau chuốt và ổn. Có cái quan điểm cá nhân mình thấy tạo hình nhân vật chính hơi bị "chìm", giống tạo hình nhân vật phụ hơn. Ko nhất thiết nv chính cứ phải đẹp trai hay xinh gái, nhưng nếu bạn có thể làm nhân vật chính thêm cá tính, hoặc thêm điểm nhấn, có lẽ sẽ hấp dẫn hơn :D.
  15. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

Nội dung truyện của bác vô đối quá ~^o^~ Có vẻ có nhiều ảnh hưởng của Osamu Tezuka. Em nghi là bác copy y chang Tezuka :))

Em thấy có khá nhiều vấn đề ở cách bác pose nhân vật và Anatomy, 1 số lỗi cơ bản là: ví dụ pose chạy thì tay trái vung lên thì chân phải phải vung lên (tay này chân kia) chứ ko phải tay này chân này như của bác. Dáng nhân vật cũng hơi nghiêm (giống tượng mấy ông vua Ai Cập ngày xưa) thay vì có contraposto (như nhún vai, co rúm,...) để tạo ấn tượng về hành động và thái độ của nhân vật cho người xem. Ở một số cảnh trong phòng, đi lên cầu thang,... em vẫn thấy có vấn đề với Perspective (ví dụ như 2 chân ko dài bằng nhau, 2 đường thẳng ko xuất phát từ cùng 1 đường chân trời, kể cả anatomy của bác cũng ko theo perspective nên đôi khi khó phân biệt đc ai đứng trước ai đứng sau, cảm giác như 2 nhân vật không đứng trên cùng 1 mặt đất[​IMG] ). Bác cũng cần phải luyện vẽ đầu người nhìn từ góc 3/4 trên và từ dưới nhìn lên, vì phần lớn mặt nhân vật đều là chính diện dù POV là ở dưới hay trên.

Ôi trời,... chắc em mà kể hết vấn đề thì post này dài 20 trang mất.

Tóm lại, về nội dung, cái quan trọng nhất, thì bác đã ăn chắc phần thắng rồi. Phần còn lại là VẼ thì bác sẽ phải luyện RẤT RẤT RẤT RẤT RẤT RẤT NHIỀU nữa đấy ạ (nếu bác muốn bắt kịp với tụi Hàn Quốc hay Nhật Bản). Cứ Anatomy, Perspective, 12 Principles of Animation, Principles of design, poses mà nện bác ạ. Chúc bác may mắn! :::^^:::
  16. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

Truyện hay lắm bạn. Vẽ đẹp.
    Mình thích cái cột điện.
    Đã share!
  17. Bachtran

Yeah, cảm ơn các bạn nhiều lắm. Động viên, góp ý, thậm chí có cả share thế này là quá tuyệt rồi.

Tóm sơ các góp ý là nội dung dẫn truyện ok, có nét vẽ cũng gọi là ổn dù chưa đủ thu hút và ít cá tính. Các sai sót như giải phẫu, dáng, chuyển động, mình sẽ cố gắng loại bỏ ở truyện ngắn tiếp theo.

Chắc luyện khoảng vài truyện ngắn như vầy nữa (lại mất thêm cả năm), là bắt tay vô truyện dài được :))

P/S: Đã cập nhật mới link down bản 120 dpi trên facebook. Ko hiểu sao đã check vào ô up ảnh chất lượng cao, nhưng giờ kiểm tra lại vẫn là ảnh nhỏ. Sorry T__T
    Chỉnh sửa lần cuối: 8/4/15

Ủng hộ diễn đàn