Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần chia sẻ kinh nghiệm để làm ở studio

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Minhtq, 25/9/13.

Lượt xem: 4,616

1. Minhtq Mới đăng kí

như tiêu đề.mình mới học PTS dc vài tháng .đang rất cần kinh nghiệm để xin vào studio làm.các bạn có thể chia sẻ ít kinh nghiệm cho mình được không?đi xin việc thì đâu đâu cũng đòi kinh nghiệm 1 ,2 năm

...
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Hóng , đúng chủ đề mình đang quan tâm !
  3. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Thứ 1: Phải biết giao tiếp.
    Thứ 2: Phải thật thà.
    Thứ 3: Chịu làm chịu học hỏi.
    ...
    PS: KINH NGHIỆM THẾ THÔI 8-| HIỆN GIỜ TỚ ĐANG Ở NHÀ :D
    nguyenart, Hoàng PRDHaiMien thích bài viết này.
  4. hthuc

hthuc Banned

Bạn kiếm studio nào đó học thêm một khóa nữa đi chứ chỉ học ở trung tâm dạy nghề không đủ kỹ năng và và kinh nghiệm để làm ở studio đâu ( trừ khi bạn quá siêu ). nếu bạn chưa có kinh nghiệm thì bạn phải có một trong 2 điểm mạnh là retouch đẹp (quan trọng là có mắt thẩm mỹ) hoặc design đẹp thì họ nhận bạn và chấp nhận đào tạo phần còn lại .
    Hoàng PRD thích bài viết này
  5. Thiên Bình

Thiên Bình Thành viên cấp 2

Mình làm ở studio nên cũng có vài điều chia sẻ.

+ Thứ nhất: Đây là điều quan trọng nhất: Kinh nghiệm >>> tay nghề (hay trình PTS) của bạn chính là kinh nghiệm. Vì điều này sẽ giúp bạn xử lý hình ảnh trong mọi trường hợp.

+ Thứ 2: Còn quan trọng hơn điều thứ nhất :D : Thiết kế thì cần có con mắt nghệ thuật: bố cục về hình ảnh, dàn trang. Mình thấy thiết kế của rất nhiều studio đó là trò chơi "xếp hình" (chia ô đặt hình vào thế là xong cái trang album). Trò xếp hình này đến người mới tập tành PTS cũng làm được.

+ Thứ 3: Phải là người năng động, biết tạo ra không khí làm việc. Nếu ko sẽ chẳng có ý tưởng nào mới mẻ cả.

Bạn đi xin việc ở studio họ đòi hỏi kinh nghiệm thì bạn có thể ăn gian nói dối nhưng họ test tay nghề thì bạn ko thể ăn ko nói có được.

>>> Những thứ mà studio test tay nghề của bạn thường là: Đưa cho bạn 3,4 tấm hình/ chụp phòng,ngoại cảnh và thực hiện với những yêu cầu:
    * Cắt hình: Làm sao cắt hình nhanh và đẹp ? -> Làm đi. [Đối với hình chụp phòng]
    * Xử lý da: Dùng công cụ nào chấm da, xóa mụn, thêm bớt tóc, bóp eo, lấy nét vùng da, làm mịn, tạo hạt, cứu sáng, cứu tối,... ? -> Làm xem thế nào.
    * Dàn trang, ghép cảnh: Tất nhiên là phải đẹp rồi.
    * Blend màu: Đẹp, lạ, dễ thương. Blend theo màu yêu cầu (khó vãi).
    * Trả lời phỏng vấn: Một ngày em làm được bao nhiêu album ? Cắt được bao nhiêu tấm hình ?

Nói chung làm trong studio vất vả, lương thấp vì thế bạn phải đam vê vs nghề nhé :D
    Mình là người không thích chém gió lắm nên chém tới đây hạ đao thui :-j
    Hóng anh chị em khác chỉ bảo 8->
  6. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Thiên Bình Cảm ơn những chia sẻ cực kì bổ ích của bạn :-bd mình đang mơ hồ về điều này , sau khi đọc xong vài dòng của bạn mình sáng ra nhiều lắm :like:
    Thiên Bình thích bài viết này
  7. HaiMien

HaiMien Thành viên cấp 1

bác Thiên Bình nhận em làm đệ tử đi :'( òa òa
    Thiên Bình thích bài viết này
  8. HaiMien

HaiMien Thành viên cấp 1

ví dụ như tấm này em làm có được k bác. muốn up nhìu nhìu hỏi ý các bác mà hình nặng quá, em k rành up ảnh
  9. Thiên Bình

Hì. Theo mình thì trang album trên chưa ổn.
    Tấm hình làm lớn thì nên chọn tấm có mặt cả 2 người ( 1 người cũng ko vấn đề gì :D ) nhưng hình phải dễ thương nhất, góc chụp rộng (đv 2 người), ghép vào ko bị cắt gần trên đầu như hình trên nhìu quá, dưới tới xí eo thì càng đẹp (ngay lưng ko đẹp :) )
    2 Tấm nhỏ nhìn rời rạc làm cho trang album ko chặt chẽ. Nên nhỏ hơn 1 chút, đính kèm theo cái nơ, bông, kẹp hoặc text nhìn sến 1 tí :D
    HaiMien chỉ là chút kinh nghiệm thui, nếu rảnh ghé qua chỗ mình, mình trao đổi thui chứ ko dám xưng thầy đâu :D (vì có nhìu học trò quá rùi :P )
    HaiMien thích bài viết này
  10. HaiMien

HaiMien Thành viên cấp 1

cảm ơn bác :3 bác có trang lưu trữ album bác thiết kế ko, cho em tham khảo với. thiệt tình e toàn làm theo cảm tính, chứ k có biết gì về bố cục với qui tắc trong thiết kế hết. bác chia sẽ chút dc k :D
  11. Thiên Bình

Trước thì có, giờ thì ko nữa rùi HaiMien .
  12. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

13. thanhiep01

thanhiep01 Thành viên cấp 3

Thiên Bình nhìn chuẩn về tấm hinh đó, vì những tấm quay lưng lại chỉ là chủ đề phụ. theo album ban là khổ vuông nên lúc lậc ra trang ko xứng , 2 khung vuông bạn làm rất cứng và thô nên nhẹ lại
    HaiMienThiên Bình thích bài viết này.
  14. Thiên Bình

15. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Cứ làm nhiều thì bạn sẽ tự tích lũy được kinh nghiệm thôi :)
    Chứ chưa làm mà học hỏi kinh nghiệm trước thì cũng chưa ăn thua đâu :D
  16. thanhiep01

thanhiep01 Thành viên cấp 3

17. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

Thiên Bình
    Mình ở ngay co.opMast xa lộ hà nội ấy, bửa nào rãnh anh em cafe chỉ cho vài cái nhé, đang tính theo nghề này :3
  18. Thiên Bình

Mình cũng biết ALEN qua Internet thui thanhiep01 Cách thiết kế của mình cũng khá giống với áo cưới này. Không biết có sự trùng hợp nào ko :D
    Ok ILovePhotoshop , mình ở gần CoopFood Đặng Văn Bi. Thường thì rảnh thứ 3. Nếu cần tư vấn gì thì yahoo cho mình: thienbinhdesigner
  19. công chiến

công chiến Thành viên cấp 1

anh Thiên Bình nhận em là đệ tử đi em cũng học photosshop đc 2 tháng ui,nhưng em vẫn có thấy mình wa gà,mong đc học hỏi anh nhiều a!
  20. HaiMien

HaiMien Thành viên cấp 1

em kiếm mãi mà chẳng có tài liệu hay topic nào nói về thiết kế album cưới cả, khổ quá chả biết mô tê j, cứ phang đại thôi :'( nên có dám đi xin ở studio nào đâu. các bác cho em vài lời đi mờ :'(
    công chiếnThiên Bình thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn