Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần lắm những bước đầu cho JQuery

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi Trung Chỉnh, 20/3/13.

Lượt xem: 3,114

1. Trung Chỉnh Mới đăng kí

Chào mọi người, hiện tại mình đang tập tành với jquery, các hàm các biến trong nó... Kiến thức ít quá nên mình tìm đến cộng đồng để được giúp đỡ, mọi người có thể chia sẽ tài liệu học jquery tiếng việt cho mình tham khảo được không ? Trong Jquery mình thấy có 1 số kiểu được định nghĩa nhưng lại không được gợi ý nên mình cảm thấy lúng túng khi làm, với lại mới vài ngày đầu nên chưa hiểu lắm các thành phần trong nó như thế nào. Để học Jquery thì nên bắt đầu như thế nào ? Quan hệ của Jquery với các CSS, ajax, ... như thế nào ? Mong mọi người giúp đỡ !

...
  2. badboy2100

badboy2100 Thành viên cấp 1

bạn vào trang chủ của thằng JQuery coi các ví dụ
  3. vũ minh đức

vũ minh đức Thành viên cấp 1

bạn phải hiểu rõ html và css trước, sau đó học javascript để có căn bản về tư duy lập trình, rồi sau đó mới nên tìm hiểu jQuery, jQuery là 1 thư viện của javascript giúp lập trình viên viết code ngắn gọn đỡ mất công hơn thôi. Bạn hãy vào kênh youtube của hoctudau.com dưới đây tìm hiểu nhé
  4. uncelvel

uncelvel Thành viên cấp 1

Jquery thực chất là các đoạn javascript được người ta build sẵn có 1 đống luôn y chang cái thư viện vậy đó (Đương nhiên bạn cũng có thể viết đc nếu hiểu về javascipt) Bạn chỉ lôi về và dùng thôi! Mà tìm hiểu về html, css, javascript, trước đi bạn nhé!
  5. leeyool

leeyool Thành viên cấp 1

Đầu tiên bạn đăng ký trang này...
    codeacademy.com
    đăng ký học lớp HTML và CSS căn bản... tất cả đều miễn phí.
    Xong khóa đó... bạn sẽ phải tìm hiểu Javascript là gì? Client-side script
    Bạn đăng ký tiếp javascript căn bản... để làm quen ngôn ngữ vì thực chất Jquery được xây dựng dựa trên Javascript... nên bạn phải làm quen với Javascript trước để coi cách đặt biến, tạo mảng, truy xuất dữ liệu, gọi các thẻ trong HTML gọi hàm...
    Nhưng qua tới Jquery bạn đừng ngỡ ngàng là cách gọi hay cách viết đều hoàn toàn khác... chủ yếu là nó ngắn gọn hơn, như viết tắt, cách gọi các thẻ cũng linh hoạt hơn. Có thêm các hàm hiệu ứng nữa...
    Lúc đầu bạn thấy mấy các plugin Slide show...v.v. rất là pro, dễ sử dụng... nhưng thực chất nó cũng rất dễ viết và đôi khi bạn viết còn tốt hơn cả cái plugin của người khác nữa...

Còn về 1 vấn đề khác của JQuery là Ajax... đầu tiên bạn phải tìm hiểu Ajax là gì...
    và tại sao cần phải sử dụng Ajax, Ajax là 1 phương thức gửi yêu cần đến Server bằng Client-side script để server xử lý trả lại dữ liệu... Dữ liệu ở đây có thể là XML hoặc JSON...
    Bạn sẽ phải tìm hiểu thêm 1 trong 2 cái đó... mình thì thích JSON hơn so với XML...
    Vậy câu hỏi cuối cùng là tại sao phải dùng Ajax... vì nếu như trong web muốn lấy dữ liệu từ server thì phải thông qua Server-side script (PHP, ASP) để nạp lại thông tin lên trang web... đúng không như vậy trang web phải load lại toàn bộ...
    cái thứ nhất tốn thời gian truyền tải dữ liệu...
    cái thứ 2 người dùng bực bội...
    cái thứ 3 không xử lý được hết trong các trường hợp thông tin cần load là quá nhiều...
    --> chúng ta phải sử dụng Ajax...

kiến thức của mình tới đây... chúc bạn may mắn... nếu có sai sót j thì đính chính lại giùm mình... hjehje
    wangdu thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn