Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần Mọi Người Chia Sẻ Chút Về Thiết Kế Web Mạng Xã Hội

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Đặng Sơn Tùng, 10/7/12.

Lượt xem: 2,414

1. Đặng Sơn Tùng Thành viên cấp 2

Chả là mình vừa được nhận vào làm công ty. Sếp giao cho mình vào nhóm thiết kế về web mang xã hội, gồm cả game trên đó (game như đánh bài, trồng cây này nọ). Ai có mẫu jpg hay ý tưởng về chủ đề này thì giúp mình với được không :( vì mới lần đầu làm về mấy cái này, ngày kia đi làm r :( có gì giúp mình trên này hoặc yahoo: bb0x.er_tc với nhé :) Cảm ơn mọi người rất nhiều :)

...
    Ryan Lee thích bài viết này
  2. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Lĩnh vực này thì hơi chung chung + tổng hợp nhiều thứ quá :)) Đó là lí do để người ta làm việc theo nhóm.
    Mình nghĩ bạn nên thử thảo luận với nhóm làm việc của mình và nêu ý tưởng (tại đây), sau đó mọi người cùng giúp đỡ + góp ý về hình ảnh or hướng phát triển thì sẽ dễ dàng hơn và hiệu quả hơn nhiều !
    Đặng Sơn Tùng thích bài viết này
  3. Đặng Sơn Tùng

Đặng Sơn Tùng Thành viên cấp 2

vì người ta cũng mới nói cho mình như thế thui. bạn vào trang vipgame.mobi mà xem. Hiện tại trang này là trang game đánh bài. Sếp bảo đang phát triển thành 1 mạng xã hội. Giờ mình phải thiết kế giao diện. Nên giờ mình mún xin mẫu để tham khảo quá :(
  4. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Sao ko lên trực tiếp các trang mạng XH mà tìm hiểu về giao diện ấy :D

Với cả cái này post lên mục thảo luận của Thiết kế web sẽ thích hợp hơn chứ nhỉ!
  5. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Blue là gam màu được sử dụng nhiều nhất (Fb, Tw, WP...) vì nó dịu nhẹ, dễ nhìn và thân thiện :))
  6. Silent

Silent Thành viên cấp 0

Mạng xã hội à, vừa rồi tớ cũng làm cái đề tài mxh, cơ mà bị tách làm bên app. Chia sẻ thiết kế cho nhanh nhé.

• Đầu tiên xác định nó thuộc dạng nào, giao tiếp, bạn bè, trò chuyện... (nên tìm hiểu mxh là gì đã)
    • Công nghệ sử dụng: dùng framework có sẳn hay custom hay tự viết
    • Đội ngũ dev có mạnh, đủ khả năng tinh chỉnh, custom, setting... theo thiết kế?
    • Nghiên cứu kĩ thành phần cấu tạo của mxh hiện tại và tương lai cần có gì!
    • Đối tượng khách hàng nhắm vào? Mục đích của mxh
    Hiện tại đa số rất chuộng các màu có hơi hướng retro, tức các gam màu trầm, để trông mượt mắt. Chú ý đến thành phần đối tượng nhắm vào, mục đích, logo,.. và khu vực nào cần đc nhấn mạnh, Số lượng màu sử dụng ko quá nhiều vì dễ gây bội thực màu sắc. Dùng từ 2-4 màu chính là ổn.

Chú ý đến các thành phần của mxh, có phải là module thêm từ nơi khác, ví dụ như mấy plugin mxh của facebook ấy. Xem mấy module đó có tinh chỉnh đc ko, ko đc thì lại phải chọn màu cho phù hợp lại.

Nói chung phải nắm rõ tình hình của bên dev thì mới đồng bộ đc, tốt nhất tập đọc các sơ đồ phân tích. Cơ mà chắc có leader bộ phận thiết kế giải thích rồi nhể :D

Tw và wp là tông đen có cả google, zing, proin, socl, bebo, hi5...
    Trắng thì có pinterest, linkedin, sex, ...
    Xanh thì facebook, foursquare, yammer, instagram, digg...
    còn khá lắm màu nữa, cam, đỏ, tím.. =)) đen chiếm ưu thế hơn đấy

Trc thiết kế có tí ti mà mình phải ngồi phân tích màu với giao diện hàng chục cái mxh ấy chứ :)) mà nhiều mxh rất hay, lắm thứ để tham khảo :beauty:

@Thím dư: đệch thớt nào cũng thấy anh vào comment, cái này bỏ vào cái kia hợp hơn, anh cứ bảo mod di chuyển, khỏi comment. Lượng post của anh tăng chóng mặt :rofl:
  7. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Mấy ngày đầu phải đi comment tích cực nhắc nhở để các Mod nhìn thấy mà học theo thôi ku ạ! Sau này khi forum đã đi theo lề lối rồi thì chỉ để cho Mod làm việc là chính :)
    Lâm Fox thích bài viết này
  8. sonhd92

sonhd92 Thành viên cấp 2

mang xã hội thì cứ facebook mà tham khảo, có đi đâu xa xôi đâu. Xem fb nó chưa có tính năng nào hay tính năng nào đó chưa nổi trội thì thêm thắt cho nó tốt
  9. Silent

Silent Thành viên cấp 0

tùy, facebook là social network, còn có các loại như social media, social game, blogs,... facebook ko phải là mxh duy nhất nó cũng ko phải là hoàn hảo nhất, nó chỉ là người dùng lắm nhất :rofl: ko thể nào so sánh tính năng game và liên quan của facebook với các mxh thiên về game như zynga hay proin được, hay các mxh tin tức như digg :go:

Mỗi 1 mxh có 1 mô hình 1 thiết kế, 1 sơ đồ chức năng riêng.

Ủng hộ diễn đàn