Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Cần tư vấn] 50 F1.4

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Linh Dang, 14/2/13.

Lượt xem: 13,922

1. Linh Dang Thành viên cấp 2

Hiện tại em có 1 em 50 f1.4. Tuy nhiên ko hiểu do tay em yếu hay như thế nào nhưng chụp bị out net liên tục. Con này em cũng nghe nói là trung bình chụp 10 tấm thì 6 tấm là bị out .

Em muốn hỏi các bác đã có kinh nghiệm chụp rồi tư vấn hộ em một vài vấn đề mà em vẫn chưa tìm tòi ra được ạ:
    1./ Về vấn đề chân dung:

Nên chụp ở khẩu độ bao nhiêu là vừa với 50 f1.4. Liệu có nên lạm dụng f1.4 quá ko. Và khi nào thì nên chụp bằng khẩu 1.4. Các bác có thể tư vấn rõ hơn về khẩu độ khi chụp bán thân và khẩu độ khi chụp toàn thân được không ạ. 1 vấn đề nữa là xin các bác tư vấn cho em nên để chế độ chụp nào cho chân dung.

2./ Về vấn đề cầm máy
    :

Em mới đi chụp nên có thể tay còn yếu. Tuy nhiên thiết nghĩ cũng không quá yếu đến nỗi run tay mỗi khi chụp vì 50 f1.4 về cân nặng gần như không đáng kể. Em muốn hỏi tư thế nào cầm máy là phù hợp nhất ạ.

3./ Về vấn đề out net:

Ẹm vẫn chưa hình dung ra được là chụp tại sao lại bị out net. Là do run tay hay như nào ạ. Vì em lấy nét ở giữa mà chụp phát bị out nét mà thỉnh thoảng có phát chính em còn cảm thấy tay mình run mà ảnh lại ko bị out.

Vấn đề này khiến em mất ăn mất ngủ nhiều ngày qua. Hôm nay xin mạn phép post bài hỏi các cao nhân ạ

...
  2. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

bạn thử khép khẩu về f/22, tốc khoảng 1/200 xem còn rung và out k, nếu còn thì bạn nên đi khám mắt và bớt ăn chân gà :">
    CuongTomdz, me0wnguyen, Bo Artist6 người khác thích bài viết này.
  3. nhathoang93

nhathoang93 Thành viên cấp 2

Theo em thì bac' cứ để khẩu từ 2.2 trở lên mình thấy nó ổn định hơn :)
    Nếu bạn mới đi chụp thì chân dung cứ nên để chế độ AV :) quen quen r` thì cứ M th :)
    Một vấn đề nữa là bạn chụp chân dung là nên lấy nét ngay ánh mắt :D
    Linh Dang thích bài viết này
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

bác chụp con này của canon đúng ko, nếu đúng thì do con fix này lấy nét cực tệ chứ ko phải do tay rung đâu :)) mình cũng đã chụp con này với 7d thì out nét tùm lum, bị lem màu xanh đỏ ở nơi chênh sáng lơn, nhưng chụp con 50 f1.4d của nikon thì rất ít, dù có để f1.4 mà bắn toàn thân và cảnh, như ảnh này là toàn thân và cảnh, cái này là mình còn crop lại chứ ảnh gốc nó còn xa hơn và lúc chụp thì cũng mới chụp con fix này được vài lần
    ZerocoLinh Dang thích bài viết này.
  5. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

50 1.4 thì mình ko biết, chỉ biết tương ứng con 50 1.8 thì nét nhất tại 4-6 khẩu

và yế điểm 50 1.8 thì chụp xa mẫu tầm 5m đứng thì dễ tiêu (out liên tục )

............................................. Thực tứ mình đang bị .............................................

Cùng máy đứng gần lại nét rất nét, nếu dưới 2.5 thì bị DOF mỏng.

test = lens khác sigma 55-200 đứng mút mùa zoom mốc 200 run cầm cập nhưng vẫn ít out hơn khoản 5 mét trên kia
  6. Linh Dang

Linh Dang Thành viên cấp 2

Đúng là em đang xài 50 f1.4 của Canon ạ. Con này em nghĩ lấy nét cực tệ. Nhưng mà ảnh nào mà ko out net thì ảnh đấy cũng ngon lành lắm ạ. Săn ảnh cũng mệt :(
  7. Trần Hưng Thịnh

Không săn được, đã săn thì phải bắn xa .... cố gắng chụp trong phâm vi 3m đỗ lại ko bao h out nét trừ khi thiếu sáng quá or run tay
  8. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

đừng tham mà mở hết khẩu, bác cứ để 2.2 trở lên, còn chụp toàn thân thì cứ 2.8 mà quất
  9. Linh Dang

out hết bác ơi. Em thử mọi cự li ở khẩu 1.4 rồi. Tấm nét tấm out. Hix. Săn ở đây mình chụp xa rồi về crop đc mà bác
  10. Trần Hưng Thịnh

mình nghĩ do DOF mỏng quá, chỉ cần run nhẹ là thấy out thôi, mua 1.4 chỉ để lấy chất lượng quang học thôi, chứ đừng mở hết khẩu, thường mình hay 2.0 trở kên mà chụp thôi
  11. Wertfire

Wertfire Thành viên cấp 1

Chụp ở khẩu max thường rất dễ out net bác ạ, thứ 2 là ở khẩu 1.4 thì những lens bình dân thường bị soft và thông thường người ta hay khép lại tầm 2 khẩu so với khẩu max bác ạ .
  12. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

có cách đơn giản, chuyển sang nikon đi bác :)) tha hồ chụp 1.4
  13. Linh Dang

vâng. em cũng đang chụp ở 2.2. Chứ ở 1.4 out net ghê quá ko đỡ nổi. Nhưng mà 2.2 với 2.8 ko hiểu sao em thấy cái background nhìn chán hẳn T.T
  14. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

thì đúng rồi, nó sẽ ko thể xóa phông mịt mù như ở 1.8 or 1.4.. nếu có đk thì sắm 70-200 f2.8 đa dụng. xóa phông mịt mù. ảo tung chảo luôn
  15. swats_dragon

swats_dragon Thành viên cấp 1

1202 mà quất
    =))
  16. Trần Hưng Thịnh

muốn 1.4 thì chỉ còn 1 đường: cấm vào tripod va xài dây bấm mềm song hành để khắc phục hiện tượng ăn chân gà
  17. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

cái này do fix lấy nét tệ, out nét chứ ko phải do rung bạn ơi, nên dù có cắm tripod hay dây mềm thì vẫn out như thường
    Nguyễn Tất Thắng, Linh DangTrần Hưng Thịnh thích bài viết này.
  18. Keiz Whiski

Keiz Whiski Thành viên cấp 2

lạm dụng 1.4 thì chỉ có ảnh out thôi bác à :v 1.8 còn soft nữa là ;)
  19. Trần Hưng Thịnh

Cái này thì mình ko biết, 1.8 cấm tripod thì đỡ out lắm
  20. Keiz Whiski

Keiz Whiski Thành viên cấp 2

1.8 mà đòi nét căg hơi khó, bị soft đấy :v
    Nguyễn Tất ThắngLinh Dang thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn