Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần tư vấn lắp ráp CPU máy tính bàn tầm 8 triệu

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 17/5/13.

Lượt xem: 23,090

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Tình hình là do nhu cầu làm việc nên mình cần nâng cấp máy tính. Mình không sử dụng máy tính để làm chuyên về đồ họa, nhu cầu của mình thực sự rất đơn giản đó là là lướt web là chủ yếu.

Hiện tại mình đang sử dụng con máy tính bàn với cấu hình như sau:

Nói chung thì cũng không là quá yếu đúng không các bạn? Nhưng mình rất bực bội vì mỗi lần online mà bật Chrome thì khi muốn bật thêm 1 new tab thì nó phải đơ 1 lúc, nhiều lúc render video với Camtasia thì thôi rồi, chỉ ngồi chờ render cho xong chứ lúc render máy như muốn đơ.​

Chính vì thế mình cần các bạn tư vấn cho mình những loại linh kiện nào để lắp ráp 1 con CPU có ram khỏe khỏe 1 tí để bật nhiều tab web được thoải mái và trơn tru. Lâu lâu mình cũng có sử dụng Photoshop và quay video với Camtasia thôi. Mình không chơi game hay đồ họa khủng gì cả, chỉ có 1 vài nhu cầu đơn giản như thế.

Hiện tại CPU cũ của mình đã có sẵn ổ HDD 320G của (Seagate hay Western gì đó mình quên mất rồi, lười mở máy ra xem quá). Và có thêm cái card màn hình rời NVIDIA GeFord 210 1G mà cách đây không lâu mình có mua để ráp thêm vào con CPU hiện tại, nhưng cảm thấy nó chẳng khá hơn là bao :|, không biết có dùng được cho CPU mới không hay là nên mua cái khác, vì nghe bạn bè bảo cái card màn hình này cũng cùi cùi, mà không biết với nhu cầu sử dụng máy tính của mình có cần card màn hình ngon không? Thế nên trước mắt trừ cái ổ HDD ra thì các bạn tư vấn giúp mình các thứ con lại trong tầm giá 8tr, nếu thấp hơn 8tr càng tốt vì tài khoản của mình cũng hạn hẹp lắm :))
    Mình xin chân thành cảm ơn những ai tư vấn nghiêm túc trong topic này, còn những ai chưa rành nhưng thích chém gió vui lòng không comment vào đây, sự thật mất lòng nhưng mình không muốn topic bị loãng, cần những lời tư vấn thực sư nghiêm túc và có ích :)

1 người bạn của mình đề xuất cấu hình như sau, các bạn thấy ổn ko?

...
  2. buctrongnguoi

buctrongnguoi Thành viên cấp 4

Đúng là máy bác cùi thật :)

E Thì đang dùng E7200 Ram 4g card 1gb :D em mới độ lên đấy bác ạ, mất hơn 1 củ #:-s
  3. Nguyên-Kun

Nguyên-Kun Mới đăng kí

Trụ sở chính: 125 Cách Mạng Tháng 8, Phường Bến Thành, Quận 1, Tp HCM

- ĐT: (08) 6290 8777 - Fax: 6290 8779

- Chi nhánh: 264A-264B-264C Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 6. Quận 3, Tp HCM:

Intel® Core™ i3-3220 (3.3GHz) 2tr8

Cooler Master Thunder 500W 1tr2

4GB DDR3 Kingmax Nano 1600 x2 900/1c

ASUS P8H61-M LX PLUS R2.0 1tr2
    TizzlePhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  4. TONE.Rs

TONE.Rs Thành viên cấp 3

Muốn chạy nhanh: nâng chip processor lên, em đoán i5 là đủ
    Ram thì cứ tương 8gb vào <4gb ko đủ đâu, vì em xài nên em biết>
    Còn card màn hình: thiết nghĩ không cần card rời đâu, chỉ tổ tốn thêm tiền quạt, mua cùng cái main onboard là ok
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  5. Ku96

Ku96 Thành viên cấp 1

CPU I3 3220 2735k
    Main MSI B75A-G43 1750k
    Ram Corsair Vengeance 4GB 820k
    VGA MSI R6770 2150k
    PSU Cooler Master Elite 400w 720k
    Tổng: 8175k
    Chưa có HDD ODD Case đã hơn 8000k rùi >.<
  6. H.N.D

H.N.D Thành viên cấp 1

Giá Mai Hoàng. Tổng ~7tr7.
    Không cần mua ổ quang vì thời buổi bây giờ toàn cài win từ USB cho nhanh... Mua phí.
    Con Main nếu bác không có nhu cầu xài các cổng ăn chơi (cổng HDMI nối với màn hình LCD xem phim...) thì có thể hạ xuống các dòng thấp hơn để tiết kiệm.
    Con vỏ case nếu không có nhu cầu đi dây, khoe body thì để như vậy là được...
    Tiền bác bán máy cũ, vga cũ, dôi ra có thể sắm vga mới hoặc nâng ram.
    Có 1 phương án khác nữa là sắm SSD để trải nghiệm load win trong vòng 10 giây... Nhưng như vậy sẽ tốn kém hơn :D.
    P/S: bài hồi nãy viết sơ bộ, vừa edit lại thì bị bác edit luôn... Làm phải gõ lại
  7. MioDung

MioDung Thành viên cấp 3

mình có máy cùi hơn thế này mua năm 2009 giờ vẫn dùng ngon, chạy pts bình thường lướt web vù vù, có sao đâu I-)I-)
  8. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Bạn mình vừa tư vấn cấu hình thế này, các bạn thấy ổn ko?
  9. duykhanhxdop

duykhanhxdop Thành viên cấp 2

Cấu hình như máy mình là ổn...đảm bảo mở 30 tab vẫn mượt mà...
    Hồng SơnNguyên-Kun thích bài viết này.
  10. H.N.D

H.N.D Thành viên cấp 1

Phạm Hữu Dư: Cấu hình đó có vấn đề ở cái main và nguồn bác...
    Main H61 sau này muốn nâng cấp lên i5, i7 thì rất bất tiện. Không có cổng HDMI, ví dụ như bác có cái tivi 40", muốn cắm máy vào để xem phim, thì main này không có cổng HDMI nên chỉ xuất hình chứ không xuất âm thanh được.
    Còn nguồn là nguồn noname, chất lượng rất kém.
  11. Đầu gấu Vietdesigner

Đầu gấu Vietdesigner Thành viên cấp 3

Nếu anh có vỏ case với màn hình rồi thì mua bộ giống của e nè, tầm 9 triệu ( trừ cái GPU đi thì chắc còn 6 triệu )
    Main ASUS P8H67-V 2,1 triệu
    4X RAM DDR3 bus 1333 khoảng 1 triệu (4 thanh giống hệt nhau, mua loại nào có cái miếng kim loại tản nhiệt thì tốt )
    Chip intel core i5 2500 - 4,7 triệu
    vẫn thừa 1.2 triệu , a lưu trữ dữ liệu nhiều thì nên mua thêm cái ổ SSD 60 Gb khoảng 1.5 triệu nữa.
    Quá đủ cho 1 cuộc tình
  12. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

máy tui mua tầm 2 năm giá 9 chai, h chắc cũng tầm 6 chai Phạm Hữu Dư

13. Phạm Hữu Dư

H.N.D mình ko có nhu cầu giải trí HDMI gì cả ^^
  14. Nguyên-Kun

Nguyên-Kun Mới đăng kí

Phạm Hữu Dư Ram e nghĩ bác mua hẳn bus 1600 lun đi ạ..
    H.N.D tks bác h e mới bít vụ này :3..hèn gi e cắm vô tivi mà hình ảnh nó k khớp hoàn toàn vs tivi,..chắc do cad hay sao nhỉ :3...rùi chỉ xuất hình ảnh..mà e k bit làm sao để nghe mp3 trên mạng bằng loa tv cả :3...cho e cái fb để e trao dổi đc k nè
  15. Đầu gấu Vietdesigner

@DƯ: 8Gb ram không đủ đâu anh ạ . nếu anh không chwoi game hay làm đồ họa cao cấp thì không cần đến chip Ivy brige đâu ( tốn thêm 1 cục tiền, thwucj tế cũng chả nhanh hơn được bao nhiêu )
    cbor cái GPU đi vì chỉ quay phim màn hình thì cái 210 của anh thừa rồi
    còn cái nguồn hiện tại của a là bao nhiêu oắt
  16. H.N.D

H.N.D Thành viên cấp 1

Nguyên-Kun: Nếu theo như cấu hình của bác chủ thớt thì cái main đó chỉ hỗ trợ bus tới 1333 thôi, mua 1600 chỉ phí vì không khai thác hết :D
    Vấn đề HDMI pm inbox trong profile mình cũng được bác. Mình không chơi fb :D. Nếu máy bác có cổng HDMI, TV có cổng HDMI, thì ra tiệm mua cái dây HDMI về nối lại với nhau thôi :D. 50k/1.5m
  17. Phạm Hữu Dư

1 người bạn mình bảo nên đầu tư hẳn core i7 vì có như thế mới tối ưu nhất? Có nên đầu tư hẳn con này ko nhỉ?
    TONE.RsNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  18. Đầu gấu Vietdesigner

3 cái 1600 còn lâu mới bằng 4 cái 1333 nhé "v
  19. Phạm Hữu Dư

Mình mua hẳn CPU mới nhé, chỉ tận dụng lại cái HDD 320GB thôi (nếu đc thì lấy thêm cái card màn hình NVIDIA GeFord 1G).
  20. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

Phạm Hữu Dư:
    Em nghĩ anh chỉ cần thay cái card màn hình bằng AMD Radeon 6670 (1tr7), RAM 4GB Kingston / kingmax 1333 (500k) ko cần 1600 do chả tận dụng được nhiều với con CPU cùi đâu (ko tin lên mạng xem benchmark ấy).
    CPU core i3 3220, mainboard hiệu Asus/ Gigabyte hoặc Asrock (do thằng này bảo hành tốt) loại hỗ trợ core i3, có ít nhất 3 cổng SATA3, cổng USB 3.0. Bộ nguồn 350W (Acbel)... Nói chung ko quá 8tr đâu. Nếu dư tiền anh đẩy thêm cho VGA lấy con nvidia Geforce GT640/ AMD radeon HD 7750, cấm chỉ ko đụng tới mấy cái card màn hình GT4xxx, HD4xxx/5xxx

Ủng hộ diễn đàn