Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần xin hướng dẫn làm blinkie

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Jinnie, 8/12/12.

Lượt xem: 9,362

1. Jinnie Thành viên cấp 1

demo [​IMG]
    Bác nào rảnh hướng dẫn em với. Em đang tập tành

...
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Về tut làm blinkie thì bạn cần nắm vững kiến thức làm ảnh động trên Photoshop, trước tiên bạn cần xem tut làm ảnh động = Photoshop: http://vietdesigner.net/2011/12/cach-lam-anh-dong-bang-photoshop/

Sau đó hãy xem qua video này:

Khi đã thuần thục thì bạn có thể tập tành làm blinkie, nói trc là để làm 1 hình blinkie đòi hỏi bạn phải kiên nhẫn vì nó tạo ra rất nhiều layer :)
    Trương Nại Đông™, Jinnie, momo02262 người khác thích bài viết này.
  3. Khải Hoàng

Khải Hoàng Thành viên cấp 2

trông hay nhỉ
  4. muahexanh

muahexanh Thành viên cấp 2

:-& 149 frame, mới học mà đụng thứ dữ thế này, thì sợ bạn trụ ko lâu a. Thường mới nên tập mấy cái frame ít thui. Hình trên nhìn vào mình cũng biết làm chừng 70 % à:">. Mà viết tut + quay phim lười lắm, vì nó chiếm nhiều thời gian hơn á. Hơn nữa mình khoái hình động có hình hơn là chữ.
  5. Jinnie

Jinnie Thành viên cấp 1

bạn cho mình xin cái font chữ demo với trong video với
  6. Im Past

Im Past Thành viên cấp 2

7. SammyYun

SammyYun Thành viên cấp 1

Bạn nên lên dafont kiếm font pixel hoặc dùng Time New Roman ~

Size của blinkie dao động từ 11 - 6 nhé :D

[theo kinh nghiệm của tớ là vậy ^^]
  8. muahexanh

Do không có thời gian + lười nên có 1 số cái mình làm tắt chưa hoàn hảo lắm. Mới nên mình làm to hơn so với kích thước chuẩn, chừng nào pro mới dám làm kích thước nhỏ
  9. momo0226

momo0226 Thành viên cấp 1

theo kinh nghiệm của mình thì mỗi font pixel có một cỡ nhất định (khoảng 7 - 8 -9. tất nhiên cỡ to hơn cũng được nhưng không đẹp). làm blinkie không khó, quan trọng là bạn nắm được một số lưu ý và để ý cách sắp xếp layer từng frame thôi :)
  10. Im Past

Im Past Thành viên cấp 2

Thứ nhất: font quá to
    Thứ 2: thời gian quá chậm
    Thứ 3: thiếu sáng tạo
    Thứ 4: không cẩn thận
    Khi bạn làm Bling, quan trọng là có tâm sức và có sáng tạo, không nên copy nguyên cái bling của người ta như vậy
    Font để 8~11pt, và bạn nên chọn font PIXEL
    Pic trên mình đưa ra, có lẽ bạn không đọc kĩ
    Nếu không chú tâm, đừng làm bling
    Khuyên chân thật
    Mình đã từng làm bling rồi, 200 frames không là gì cả đâu...
  11. muahexanh

Gì vậy chời ! Hè mới post 1 cái hình, quất 1 tràng 1 loạt giáo huấn là sao ? :DThế bạn pro thì bạn làm giống hình trên đi hé! Mình cũng chỉ mới làm blinkie này lần đầu nên chỉ làm được có thế. Quan điểm của mình là mới học nên tập mấy bài mẫu trước, có căn bản rồi từ từ sáng tạo theo cách riêng của mình. Mới đã ko biết cái cơ bản, bắt người ta sáng tạo, thì sáng tạo đào đâu ra..
    Hình trên do ko có thời gian nên mình chỉ làm vắn tắt, bác nào thích ném đá thì cứ ném... nhưng ném xong làm hình phải đẹp hơn mình thì mình mới phục, chứ đừng tự nhiên nhảy vào giảng đạo với mình.
    P/S : Hình mình làm hoàn toàn chưa xem cái link trên kia của bác :D ko tin cứ kiểm chứng hình.
  12. momo0226

momo0226 Thành viên cấp 1

ầy sao căng thế :v :v bạn trên nói đúng với có ý tốt mà :)
    người ta chỉ nhìn vào sản phẩm thôi, không quan tâm bạn làm bao lâu hay xem tut hay chưa đâu. mình nghĩ bạn nên làm hết mình hơn là quăng sản phẩm bạn chưa đầu tư lên :) nhận gạch là đương nhiên
    cái blink của bạn, chữ chưa thẳng hàng, chạy chưa mượt, nên để transparent thì hơn :)
    mình nói thẳng khó nghe, có gì thông cảm ^^
  13. Im Past

Im Past Thành viên cấp 2

Mình góp ý cho bạn thì thành ném gạch
    Ok? Bạn đòi bling mình làm ?
    Có 2 cái duy nhất khi mình sờ vào làm bling
    [​IMG] Đấy, đầu tiên và cũng là duy nhất
    Bạn nghĩ mình chỉ nói mồm thôi à?
    Thế bạn cứ từ từ học hỏi để làm pro nhé
    Thật mất công quan tâm.
  14. muahexanh

Không phải mình căn, trước giờ người ta góp ý mình điều nghe, thậm chí cám ơn nữa, nhưng cái này mình cũng mới tập làm lần đầu, hơn nữa là cho chủ topic là 9 chứ mình hok thích thể loại chữ động[-(. Bạn kia quất 1 câu nghe tự ái "Nếu không chú tâm, đừng làm bling" , cứ như thể mình làm cho mình ấy, đây là box hỏi đáp và thảo luận chứ hok phải box trưng bày đâu mà ném đá.
    "Khi bạn làm Bling, quan trọng là có tâm sức và có sáng tạo, không nên copy nguyên cái bling của người ta như vậy" ==> mới học mà kêu sáng tạo... pó chiếu
  15. muahexanh

Cái này mình nhớ hok lầm thì có 1 trang wed chuyên làm 1 số mẫu blinkie, chỉ cần chọn kiểu blinkie , xong đánh chữ vào enter nó ra thì phải, tốt nhất bạn quăng file psd lên mình họa đi, còn nữa kiểu chữ của mình có muahexanh có xoay vòng vòng đó, hình như bạn chưa làm được cái đó thì phải.
    Đính chính mình làm hình trên cho chủ topic thui, chứ mình hok ham hố thể loại blinkie này:Pthích chém chớ gì, chỉ 2 topic hình động của mình cho chém luôn, vì mình biết 2 topic kia cón hiều khuyết và hạn chế, cái đó mình mới thực sự cần góp ý á
  16. Im Past

Im Past Thành viên cấp 2

cái đó chỉ có duy nhất của mình, không 1 ai có
    psd không có vì mình xóa rồi
    bling đầu tiên trong ptbk của mình search ptbk của lyly511 nhé
    bling thứ 2 bạn có thể gặp Curly Còi để hỏi xem có phải bling này do Past bạn ấy làm tặng bạn không
    fb bạn ý đây http://www.facebook.com/paigecherry28?ref=ts&fref=ts
    Mình nói rồi, 2 cái duy nhất mình làm, đầu tiên và cuối cùng
    Đến cái đầu tiên bạn làm còn không đc bằng mình, bạn còn đòi hỏi?
    Ôi, cái web nào giỏi vậy thì bạn dùng nó đi, đỡ phải học :-j
    Bạn nghĩ ai cũng như bạn, phải đi fake sản phẩm à :-j
    Kém quá đấy
  17. muahexanh

:-& Nực cười! Đồ mình làm tự nhiên thành đi fake sản phẩm :O nghe lạ chưa ;;)Mình nói rồi ko có file psd đừng mong mình tin thế thui:-&
  18. Im Past

Im Past Thành viên cấp 2

được thôi, cũng phải 1 năm không sờ mó cái bling rồi
    mình làm cho bạn cái thứ 3 nhỉ :))
    kỉ niệm cái gọi là fake cho bạn xem nhé muahexanh
    thành viên cấp 2 lâu năm của diễn đàn =))
    xem tay nghề lâu năm của bạn với đứa non nớt như tớ nó khác nhau như nào nhé
    :))

À há, mới mò ra psd
    đây, cho bạn luôn http://www.mediafire.com/?md69g4z5fdu5n9d
    mình làm tặng bạn cái mới nữa nhé
    hàng muộn nhất mai mình có :))
  19. muahexanh

=(( ai nói mình kinh nghiệm lâu năm vậy, mới tập photoshop 15 tuần đúng :|nếu pro mình ở nhà mở tiệm kinh doanh chui vào đây làm gì?Nhưng nói tới nói lui bạn vẫn chưa được là chữ xoay như hè thì phải? :P Hay do cái đó hok có hướng dẫn nên bạn ko làm được.
  20. Im Past

Im Past Thành viên cấp 2

à, quay quay
    bạn có vẻ chỉ quan tâm được mỗi cái quay quay bạn làm ý nhờ
    thế nên mình mới nói bạn - không có óc sáng tạo
    và xem xem mình nhái của ai đi nào
    đem nguồn ra đây, bạn làm như mình luôn xem đc k?
    Bling mình làm tặng bạn ý, nó có cả quay đấy, tất nhiên giờ mình mới mó và làm thôi nên cứ chờ đi
    Làm xong rồi bạn lại nói mình fake thì xin lỗi nhé, bạn lượn cmnđ cho nước nó trong
    1 kẻ tập 5 tháng vs 1 đứa mới làm bling 2 lần, có vẻ cách biệt nhể :))

Ủng hộ diễn đàn