Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[CẢNH GIÁC] Cái tâm của người làm nghệ thuật và trò lừa đảo mưu cầu danh lợi ảo.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Kiku194, 1/2/13.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 17,820

1. Kiku194 Thành viên cấp 2

Bạn sẽ cảm thấy sao nếu một ngày bạn tình cờ phát hiện tác phẩm của mình bị đánh cắp một cách trắng trợn, đứa con tinh thần của mình bị thay tên đổi họ mà chẳng hề hay biết?
    Mở shop nhận vẽ chibi từ những ngày cuối tháng 10 năm 2012, mình không quá đặt nặng vấn đề lợi nhuận cũng như sự nổi tiếng từ cộng đồng nào cả, chỉ đơn giản mở shop để tiêu tốn chút thời gian rảnh rỗi lúc bấy giờ, rèn luyện thêm khả năng vẽ của chính mình và một chút gì đó có thể tiêu pha cho sở thích của mình.

Trước khi nhận vẽ chibi mình đã vẽ cả chục, thậm chí cả trăm tấm hình tặng bạn bè, người thân, vẽ Fanart thần tượng, mình hiểu được niềm vui của người vẽ và người nhận được bức vẽ đó như thế nào, giá trị của nó không phải nằm ở bức hình đáng giá bao nhiêu tiền mà nằm ở tình cảm của người vẽ, người tặng, và người được nhận. Vậy nên vẽ bức nào mình đều tỉ mỉ cảm nhận nhân vật trong đó tự hình dung ra người đó ở một hoàn cảnh như thế nào. Nghệ thuật vốn là thứ có hồn là điều không thể và không bao giờ nên sao chép chứ đừng nói là đánh cắp.
    Vậy mà có vẻ như không phải ai có hứng thú với nghệ thuật thậm chí là học trong cái ngành thiết kế này cũng hiểu được điều đó.

Khoảng 1 tuần về trước mình tình cờ đi qua vietdesigner.net và cũng tình cờ tìm được 1 tut vẽ chibi, trong đó hình ảnh phác thảo lẫn cách vẽ đều là 1 sự sao chép vụng về từ một bức hình mình giao cho khách hàng. Mình nhìn tên người post, là một người hoàn toàn xa lạ, lúc đó mình đã nghĩ có thể đây là họ học hỏi kinh nghiệm mà thôi. Nhưng mình bức xúc thay cho khách hàng của mình. Bất kể ai đặt hàng bên shop mình, dù là hình thần tượng hay cá nhân mình đều giữ hình đó riêng cho khách hàng đó. File thiết kế khổ lớn được chuyển hoàn toàn riêng tư qua mail. Thiết nghĩ một ngày hình ảnh của mình được mang ra làm ví dụ mà chẳng hỏi đến mình, bản thân mình thấy như bị xúc phạm vậy. Khi đó mình đã tìm cách liên lạc với khách hàng đó nhưng không nhận được hồi đáp.

Cho đến sáng nay thêm một sự tình cờ nữa mình dạo quanh một page vẽ chibi trên FB và đập vào mắt mình là bức hình do chính tay mình vẽ, là phác thảo bằng chì được gửi qua mail. Điều trùng hợp chính là đây không ai khác mà chính là khách hàng mình bức xúc thay cho lúc trước.

Ngay lập tức mình pm cho ad của hội đó và dạo quanh một số chỗ nơi khác và mình phát hiện sự ăn cắp trắng trợn từ khách hàng của mình.

Trên mỗi bằng chứng trên đều có chính xác ngày giờ nên chắc hay cũng có thể hiểu rõ, hình ảnh mới nhất là bản phác thảo mình chụp trực tiếp. Cách đây cũng chỉ mấy chục phút mà thôi.
    Mình không hiểu nổi bạn trẻ này nữa, lúc trò chuyện khi đặt hàng, bạn ấy nói bạn ấy học Arena, cũng là một người trong ngành thiết kế. Vậy mà bạn ấy có thể ăn cắp trắng trợn như thế ư? Hay bạn ấy nghĩ đặt hàng ở shop rồi thì trả tiền xong mọi thứ bạn ấy đặt bao gồm cả nét vẽ và phong cách của shop, danh dự của shop cũng thuộc về bạn ấy luôn nhỉ?
    Trò chuyện với admin chính của page Hội những người thích vẽ theo phong cách Chibi mình mới biết khi đăng ký làm admin của page, bạn Khỉ Vic này đã lấy nguyên gốc hình đặt hàng tại shop mình nói là bạn ấy làm để được set làm ad

Hình ảnh Khỉ vic gửi cho ad KiKu Chiba để trial làm ad

Cái sự lố bịch của bạn ấy đâu chỉ dừng ở đó, nhờ sự trợ giúp của công cụ tìm kiếm và cả admin KiKu Chiba mình biết thêm cả những trò hài hơn nữa của Khỉ Vic.

http://forum.vietdesigner.net/threads/tap-tanh-chibi-3.11976/

http://forum.vietdesigner.net/threads/tich-cuc-luyen-chibi-than-chuong-kiem-10-cu-1-thang.12656/

Khỉ vic ơi, ăn vụng phải biết chùi mép nhé ^^ chữ Tĩnh Hy là credit to đùng thế kia mà bạn dám nhận là bạn vẽ hay sao? Nếu giờ mình yêu cầu file phác thảo, file thiết kế của mấy hình đó, liệu bạn có đưa ra được hay không? Hay bạn tự tin nhận rằng Tĩnh Hy kia chính là bạn? Vậy mình là ai?

Vì những bài này mình không tiện caps nhưng word thì cũng lưu đủ cả ngày tháng năm rồi! Vậy nên có xóa cũng coi như là quá muộn màng đi.

Quay trở về lần đầu mình nhìn thấy sự sao chép vụng về mà khi nãy mình nói. Mình có được phép nghi ngờ đây cũng là một tác phẩm của Khỉ Vic không nhỉ?

http://forum.vietdesigner.net/threads/tut-huong-dan-ve-chibi-theo-style-de-thuong-co-kem-hinh.12527/
    ~~

Người học vẽ, người biết vẽ hoặc người biết xem tranh, đôi khi đơn giản chỉ là thường xem hình, có hứng thú với chibi cũng dễ dàng nhận ra nét vẽ của một ai đó, chỉ cần nhìn vào cái Gallery của HyHyshop hoặc Tĩnh Hy mình cũng có thể dễ dàng nhận ra ai là bản chính ai là sự sao chép vụng về.

Mình viết ra bài này dĩ nhiên chính là để xả nỗi bức xúc cho cá nhân mình khi một một tác phẩm của chính mình bị ăn cắp trắng trợn. Nhưng mục đích của mình không chỉ dừng ở đó. Vì mình không muốn trong cộng đồng vẽ chibi còn có những con sâu làm rầu nồi canh như vậy, cũng không muốn bất cứ ai đam mê vẽ vời lại rơi vào tình trạng như mình. Khỉ Vic chỉ là một cái tên điển hình, nhưng còn biết bao cái tên khác còn trong bóng tối mà chẳng ai hay, rồi sẽ có biết bao người nữa không biết rằng đứa con tinh thần của mình bị thay tên đổi họ ở một nơi khác.

Cái danh cái lợi ảo có khi quan trọng đó nhưng quan trọng đến mức phải bán rẻ chính mình thì liệu có đáng không?

(Bài do bạn Tĩnh Hy viết và Kiku194 cung cấp thêm hình ảnh)

Link FB Khỉ vic :
    http://www.facebook.com/hoxuanphuc

...
    Shenvi, Hanee, Khang Huỳnh53 người khác thích bài viết này.
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

ĐẸT, trước h mình cứ tưởng bạn ý vẽ. Thực sự là ko còn nhân cách mà >.<
    P/s sr vì đã nói bậy.
    cudyandem, Nguyễn Tất ThắngTĩnh Hy thích bài viết này.
  3. Tĩnh Hy

Tĩnh Hy Mới đăng kí

Cám ơn bạn Kiku Chiba đã giúp mình về việc phát hiện cũng như phanh phui sự việc và post bài trên này.
    Cũng vì chưa đủ 20 post để dẫn link nên phải nhờ bạn ^^
    Mình không biết bài viết có vi phạm nội quy box không nữa, nếu có gì không phù hợp thì Mod chỉnh sửa hộ nhé!
    Hanee, Sâm Trần, wind_love_DF13 người khác thích bài viết này.
  4. TrungZeo

TrungZeo Thành viên cấp 1

Đầy thể loại đó, nhan nhản trên mạng bạn à :"< mình chỉ có cảnh báo mọi người rồi anti thôi chứ chả làm gì được nó, trừ phi mình watermark vào hoặc có chữ kí đánh dấu của mình thì mới được thôi.
    Tĩnh Hy thích bài viết này
  5. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

ối vấn đề này tưởng dừng lại rồi chứ ai ngờ ngày tăng lên.
    xuất hiệ trong 4rum này nhiều quá nhỉ
  6. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

- Trẻ trâu càng ngày càng nguy hiểm ! :O:O:O
    JasonHuang thích bài viết này
  7. cuibappt

cuibappt Thành viên cấp 3

~.~"
    bài dài lười đọc.. :D
  8. TrungZeo

TrungZeo Thành viên cấp 1

Có tiền ra đăng kí bản quyền chữ kí của mình, đố ai dám lấy =.=!
  9. TylerKid

TylerKid Về hưu

chuyện đó đã quá lâu rồi :v nói chung giờ cái gì của mình cũng nên add thêm watermark vào :v
  10. khihocogay1

khihocogay1 Thành viên cấp 2

Đúng là siêu ghét mấy cái thể loại này luôn, nếu người biết lỗi mà nhận lỗi còn đc, đằng này đọc mà càng thấy sự lố bịch của chú khỉ Vic....
    Trước mình cũng có người xóa mẹ cái chữ kí trên ảnh, từ đó chả thèm làm cho người lạ, dù vẫn là gà mờ....
  11. Sun

Sun Mới đăng kí

haiz thế hệ trẻ giở ham muốn cái ảo làm gì ko biết :-< có mài ra mà ăn được đâu, mà lấy đồ người khác cũng chả biết ngại luôn :|
    Aquarius thích bài viết này
  12. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Đánh dấu, tý đọc.
  13. Kenny Vũ

Kenny Vũ Thành viên cấp 2

Chỉ còn biết thở dài ...
  14. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Một Junialy thứ 2 chăng ? :rofl:
    Shenvi thích bài viết này
  15. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

ĐÃ BANNED VĨNH VIỄN Khỉ Vic

Tất cả thớt của acc này mìn hsẽ del vào ngày mai.
    Sâm Trần, Minielove, quynhphuong170518 người khác thích bài viết này.
  16. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Nhanh thế thím, mình đang định Ban. :))
  17. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

8-} riết chán wá, mạng chỉ là ảo mà mấy bạn này hơn thua cái danh hão ta
    bagiabe, applekissKu Sang thích bài viết này.
  18. anbi1805

anbi1805 Thành viên cấp 3

:-s xung quanh mình nhiều thành phần nguy hiểm vãi ....
  19. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Rất ủng hộ những người như chủ thớt, vạch mặt các bạn ấy để mình bán kem chống nhục cho. :))
    Cú Oggy, Tĩnh HyKiku194 thích bài viết này.
  20. hitqualieu

hitqualieu Thành viên cấp 2

Giờ chỉ còn cách hay ho nhất là vẽ thật khủng và có phong cách riêng, để ai chỉ cần nhìn vào tranh mình phát là biết mình vẽ. Thế may ra mới không bị ăn cắp :D
    bao giờ mình mới đạt đến trình độ ấy.. hixx hixx
    Hanee, KeyKimmin thích bài viết này.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn