Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Câu like - Ai là những kẻ "rẻ tiền"?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Happy Girl, 16/2/13.

Lượt xem: 13,175

1. Happy Girl Thành viên cấp 3

Hẳn không ai xa lạ gì với những trò câu like, câu share trên Facebook, nếu ai còn thấy chưa hiểu thì có thể đọc những bài viết ở đây:

Mình không nói nhiều về suy nghĩ, lương tâm thật sự của những người bày ra những trò câu like rẻ tiền này nữa, vì đã nói nhiều lắm rồi. Bây giờ chúng ta nói về những người "đầy lòng trắc ẩn", luôn like và share cho tất cả những hình ảnh này :)
    Đây mình có một vài ví dụ, và mình đã từng nhìn thấy ở đâu đó, rất nhiều kiểu câu like vớ vẩn như thế này, nhưng số like, share lên đến cả trăm nghìn, thậm chí hàng triệu, có nghĩa là có hàng triệu người "đầy lòng trắc ẩn" sẵn sàng ấn like và share để cứu người.

Câu hỏi đặt ra là: Tại sao người ta vẫn like và share những bức hình đó?

Có các nguyên nhân sau đây:

- Số ít ít, rất ít: Like và share vì cảm thấy thương thật, đau thật, buồn thật, và cầu nguyện thật. Mình không phải chuyên gia, mình không có thống kê, không có số liệu, nhưng mình dám khẳng định với các bạn, con số đó, so với hàng triệu người like và share, thì nó rất nhỏ. Bởi một lẽ dĩ nhiên, ngoài đời thường, người ta sống và giúp đỡ nhau thế nào thì các bạn cũng thấy rồi đó, chả lẽ, tự nhiên ngồi vào máy tính thì người ta lại trở nên tốt bụng hơn, thương người hơn !? Internet thường làm người với người xa nhau hơn thì có, chứ điều ngược lại thì hầu như không.

- Một số ít khác, nhiều hơn số trên kia: Là những người sống có tình cảm, cũng thấy thương, thấy đau lòng, họ like và share vì nghĩ mình cũng chả mất gì, có nghĩa là họ hoàn toàn không biết cái like mình bỏ ra không những không cứu giúp được ai mà còn bị người khác lợi dụng vào mục đích thương mại. Ở ngoài đời, gặp những mảnh đời bất hạnh, làm những việc lớn lao và khó nhọc hơn để giúp đỡ, họ có thể sẽ không làm được, nhưng nếu chỉ bỏ 3s ra để giúp người khác mà không ảnh hưởng gì nhiều đến mình, thì họ sẽ làm.

- Phần đông còn lại: Đây là đối tượng "rẻ tiền" mà mình muốn nhắc đến đây. Nếu những người đưa những bức ảnh đó ra để lợi dụng lòng thương và sự thiếu hiểu biết của người khác, thì những người này lại lợi dụng những bức ảnh đó để THỂ HIỆN bản thân :)
    Đối với họ, thật không có cách nào, cơ hội nào tốt hơn để thể hiện lòng thương, lòng trắc ẩn của mình như thế này, họ có thể thoãi mái vung tình thương của mình đi khắp nơi mà chẳng mất một tí mồ hôi hay sức lực nào. Ngồi yên một chỗ, chỉ cần một cú kích chuột, thì mọi người sẽ biết được họ giàu lòng thương người - quá đơn giản!

Chắc các bạn thắc mắc là tại sao mình lại nhắc đến vấn đề này, chả là mình có một cô bạn không thân lắm, trên facebook chuyên like và share những hình ảnh này, mình không thích mấy trò câu like, nhưng thấy bạn ấy like cũng đơn giản nghĩ bạn ấy tốt tính, bla bla, nhưng mà hôm nay có dịp ra chợ với bạn ấy, mình chỉ đứng lại để bỏ cho bà ăn xin mấy nghìn (tranh thủ đang nhiều tiền lì xì) thì bạn ấy đã tỏ thái độ gắt gỏng linh tinh -> Hiểu luôn :))

Mình biết còn rất nhiều trường hợp chớ không riêng gì người bạn kia của mình, có cả nghìn, cả triệu người ấy chứ. Và mình nói luôn, họ cũng "rẻ tiền" như những người câu like câu share mà thôi. Thế mới tự nhủ, tại sao đi ngoài đường, người ta khinh nghèo, khinh những mảnh đời bất hạnh và lên internet lại thấy cuộc sống đẹp đẽ, người với người sống để yêu nhau như thế. Mấy hôm trước mình đi chợ tết bán hàng với chị, thấy có mấy anh mấy chị xinh đẹp đi ngang qua chợ, nhìn chị mình làm lươn làm cá bán mà bĩu môi, rồi kêu la ầm ĩ khinh thường, nhưng mà không khéo, quay đi chỗ khác, ôm ipad lướt facebook lại cập nhập stt: Đi chợ tết vui ghê bla bla =))

Thôi, không dài dòng nữa, mình nói về vấn đề này là để bạn nào hiểu, có thể phê phán thì phê phán luôn cái phần đông like và share ấy luôn, đừng chỉ chửi những kẻ câu like, như thế không công bằng lắm.

Điều cuối cùng, mình xin phép nhắc lại công dụng của nút like, mình đã từng được đọc ở đâu đó:

Like = Thích
    Những hình ảnh thương tâm, đau xót, hay rác rưởi của xã hội, nếu bạn like là thể hiện: Bạn thích chúng!

...
    Mít, b0yHN_96, Đinh Tùng17 người khác thích bài viết này.
  2. goal

goal Thành viên cấp 3

ĐÚNG THÌ LIKE!
    Dân Tộc MườngThiên Ma thích bài viết này.
  3. hà điệu

hà điệu Thành viên cấp 3

đừng ai like bài này nhé :)) tại có các hình ảnh thương tâm =(( huhu
    Dân Tộc Mường, amtlib.dllShenvi thích bài viết này.
  4. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Anh Like Em,
    Nhưng em ạ, không mấy ai để ý những lời khuyên hay tương tự thế này đâu, anh nói thật đấy.
    Trước anh và rất nhiều người khác cũng đả động vấn đền này, nhưng riết rồi có mấy ai nghe, nước đổ lá khoai cả. Kệ bọn họ đi em.
    Nhân chi sơ, tính bản thiện.
    Đạt Phan, BinKull, TONE.Rs3 người khác thích bài viết này.
  5. Lỳ...

Lỳ... Thành viên cấp 3

e chưa bào giờ like mấy cái vớ vẩn đó..đang đợi nút want :v chả bíc nó ra nàm thao :v bíc đâu dc lúc đó e Want a =))
    EminemKu Sang thích bài viết này.
  6. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Đúng quá ấy chớ, lần nào thấy mấy cái hình ảnh này cũng cả chục nghìn like, mới đầu còn vô cmt chửi thằng ad, giờ nản quá, kệ tụi nó x(
  7. Happy Girl

Happy Girl Thành viên cấp 3

tự nhiên :))
    e cũng nói thế thôi, cũng định chỉ viết một stt kể chuyện hôm nay thôi, nhưng viết trên fb e thì ít người đọc nên bê lên đây, thêm được người nào hay người ấy :))
    Mít thích bài viết này
  8. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

@@! bác này
    Lỳ... thích bài viết này
  9. goal

goal Thành viên cấp 3

em thấy chỉ nói đúng mà :-<
  10. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Kệ nó đi, mình like cho nó nó cũng có được tiền đâu...mình cũng chả mất gì, nghĩ làm gì cho mệt.. thà nó dùng kiếm lợi kiếm tiền, chứ đây kiếm mấy cái like vớ vẩn được gì đâu.
    Mình thì mình chán fb từ năm ngoái rồi, ngán đâm bỏ, chả có gì hay, thi thoảng aoe thì pm yahoo cho gọn, đỡ giật, tại máy yếu nên nếu vừa aoe vừa chrome fb để pm nhau chơi thì hơi ngán chút, đương nhiên phần nhỏ là do cái này + game, còn lí do lớn hơn khác để bỏ fb:-<vì chuyện cá nhân chán vãi mom
  11. Happy Girl

Happy Girl Thành viên cấp 3

sao lại nó không được gì, và mình không mất gì được hả bạn?

nó được danh và nhiều like cho page bla bla (cái này mình không quan tâm lắm vì dù sao nó cũng chỉ là ảo thôi) còn vấn đề liên quan đến chuyện lợi dụng chuộc lợi tiền bạc bán page quảng cáo, mình cũng chỉ nghe nói chớ cũng ko biết thực hư sao.
    nhưng mà bản thân mình và xã hội mất nhiều điều đấy bạn à :)

-mất sự công bằng, khách quan trong đánh giá của bản thân bạn và của xã hội. đơn giản mỗi thứ đều có một thước đo, và trên fb, like và share được xem là một thước đo trong một chừng mực nào đó, những hiện tượng thế này sẽ bóp méo thước đo. ai cũng thế thôi, cũng mong muốn những thứ mình tạo ra sẽ được đón nhận, bằng cách này hay cách khác. giả dụ bạn vẽ được một pic hay gì gì đó, bạn post lên mà like và share không nhiều bằng người khác câu like chẳng hạn, dù đó là ảo, nhưng đừng nói là bạn không bao giờ buồn và nản. kiểu thế.
    nhưng điều chất lượng, thông tin chất lượng thì không được đánh giá và đón nhận, còn những thứ rác rưởi thì ngược lại. nó sẽ làm xã hội tồi tệ đi, mà xã hội tồi tệ thì cá nhân cũng ko tốt đẹp đc đâu
    còn nhiều lắm, bạn tự nghĩ đi, mình lười nói lắm :">
    pkcdance, Mít, kevin1987881 người khác thích bài viết này.
  12. Lỳ...

Lỳ... Thành viên cấp 3

sao nào ;) hay mình chuyển đối tượng nhỉ
    >"<
  13. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

@@! chuyển vào bác goal kia kìa
  14. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Mình đang nói là mấy cái page vớ vẩn câu like ở trên, mấy page đấy bán cũng ko ai mua, vì tên mặc định page là ko thể thay đổi, mấy page hài hước rồi mấy cái chuyện phiếm, troll đấy thì mình nếu "like" thì bản thân chả mất gì, xã hội cũng chả mất gì.

Nếu như mấy page của các công ti, đại diện cho cái gì đó dùng mấy trò câu like này để kiếm fame + tiền thì mới đáng nói, còn mấy page như trên mà câu like như thế thì danh tiếng cứ vứt cho chó ăn, chả đáng để mình bận tâm, bơ cho khỏe, nghĩ gì mệt.

Hơn nữa, trên fb là 1 phần của thế giới ảo rất phức tạp, nên nếu mất công bằng, thì cũng chỉ là mất công bằng của page này với page kia, chẳng ảnh hưởng đến cuộc sống thực lắm, nếu ad page này tức ad page kia mà đâm ra chém chọt nhau ở ngoài thì mới nói.

Phân cách cho rõ giữa thực và ảo.
  15. hà điệu

hà điệu Thành viên cấp 3

tuỳ ng dùng thôi :)) nói cũng thế
  16. Lỳ...

Lỳ... Thành viên cấp 3

vào thím =)) lì xì lì xì..
  17. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

vấn đề muôn thuở ý mà...like để tặng free bcs, share để nhận đc gà blah blah
  18. HSP

HSP Thành viên cấp 4

bây h còn có vụ post hình gái lên kiểu như :)) like 1 cái = 1 miếng vải cho e nó vì nhà nghèo nên mặc đồ lót bikini or cởi trùn ạ :))
  19. goal

goal Thành viên cấp 3

Ý, bậy nha. ;))
    Hồng SơnLỳ... thích bài viết này.
  20. IrisSK

IrisSK Thành viên cấp 1

Người có tâm thì ở đâu cái tâm của người ta cũng dùng được.
    Ở đây đúng là nhiều bạn có lòng trong sáng, không nghĩ sâu, làm vì thấy nó đúng lương tâm.
    Thôi thì cũng thông cảm chút vì không phải ai cũng có khả năng nghĩ sâu, suy xét thấu đáo.
    Đã bảo là nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại8-|
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn