Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chế giễu thiếu nữ xấu - trò đùa tai quái của cư dân mạng .

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Thiên Ma, 11/4/13.

Lượt xem: 6,152

1. Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Phải chăng xấu cũng là một cái tội?

Những cô gái hiện đã bị cộng đồng mạng liên tục ném đá đều có một điểm chung là ngoại hình không được bắt mắt. Có lẽ, đã quá quen với hình ảnh những cô nàng hot girl xinh xắn pose hình, nên khi thấy những bạn có ngoại hình không ưa nhìn nhưng tự tin, cộng đồng mạng "nổi sóng".
    Happy Polla
    Đầu tháng 3/2013, những tấm hình tự chụp của một "thiếu nữ" Thái Lan có nick-name Happy Polla gây xôn xao cộng đồng mạng Việt. Cô nàng sở hữu ngoại hình không được đẹp mắt, các nét trên khuôn mặt khá thô kệch và thân hình mũm mĩm. Xấu nhưng lại chụp ảnh tự tin khác người, pose hình nhí nhảnh ở mọi tư thế - những bức ảnh này đã nhanh chóng trở thành tâm điểm chế nhạo của cư dân mạng. Ngay lập tức, Happy Polla trở nên nổi như cồn không chỉ đối với giới trẻ Việt mà còn cả cộng đồng mạng thế giới. Nhiều người coi Happy Polla là một trò tiêu khiển, gây cười, hoặc thậm chí đem ra để mua vui.
    Trò đùa với cô bạn Thái Lan đi quá xa khi một nhóm học sinh THPT còn đăng dòng chữ như thế này thể hiện sự hâm mộ.
    Việc dùng hình ảnh của thiếu nữ có ngoại hình không đẹp ra làm trò đùa trước đó đã có khá nhiều bài học, ví dụ “hot girl Big C”, “Thắm Tây”… là những điển hình. Thắm Tây tên thật là Ngọc Anh, một cô học sinh hết sức bình thường, ngoại hình không ưa nhìn và thích chụp ảnh nhí nhảnh lưu giữ lại thời học sinh, mà vô tình cô bạn đã được cộng đồng mạng để ý.
    Ngọc Anh, cô nàng bị gán biệt danh hot girl Thắm Tây suốt nhiều năm liền vẫn buồn bã. Hiện tại, Ngọc Anh là một cô gái dịu dàng, đằm thắm.
    “Hot girl Big C” tên thật là Kim Oanh, cô bạn tốt tính, thật thà, tuy nhiên thường có kiểu ăn mặc hơi khác người một chút. Vì tin người, nên nhiều khi những hành động ác ý của người khác Kim Oanh cũng thực hiện mà không mảy may nghi ngờ, chính vì thế mà nhiều người lại được một phen cười hả hê.
    Và sự ứng xử của cộng đồng mạng
    Hẳn không phải nói quá nhiều, ai cũng hiểu cách hành xử của cư dân mạng trước một thú vui, đa phần các comment đều cho rằng cô bạn không hề ý thức được ngoại hình xấu xí của mình mà dám đăng những bức ảnh vốn chỉ “dễ coi” khi có sự xuất hiện của các hot girl xinh xắn.
    Hàng loạt các fanpage với các tên gọi khá tục được nhiều cư dân mạng lập ra với các cụm từ: “thất bại của tạo hóa”, “voi rừng xuống bản”, “đẹp - độc - điên”... Dưới những bức ảnh thành viên nào có lời “khen” càng hài hước, sắc bén, thâm thúy thì càng nhận nhiều lượt “like” tán thưởng.
    Không dừng lại trên mạng ảo, nhiều bạn rủ nhau chụp lại cảnh cả nhóm đang cầm những tờ giấy ghép ghi thông điệp: “Chúng tôi thần tượng Happy Polla”, “Phát cuồng vì Happy Polla”... Trên fanpage của Happy Polla, việc “ném đá hội đồng” được thể hiện bằng việc điểm danh dưới các bức ảnh: “Việt Nam đâu”, “VN điểm danh”... và nhận được hàng nghìn lượt “like” ủng hộ phong trào “xây dựng tiếng nói” của cộng đồng mạng Việt. Những dòng bình luận tiếng Việt dày đặc lấn át cả những “comment” bằng tiếng Thái, tiếng Anh.
    Cộng đồng mạng trước sự việc của cô gái Thái Lan
    Tại một page của Ngọc Anh, admin trang này tự điền các thông tin như: cấy lúa cùng mẹ, ưu điểm là tài năng và nhan sắc, nhược điểm là quá nhiều ưu điểm nên không có.
    Và cái tên hot girl Big C bản thân đã là một sự mỉa mai
    “Hot girl Big C” và “Thắm Tây” cũng từng phải khốn đốn vì trở thành mục tiêu chế giễu của nhiều bạn trẻ. Ngọc Anh – cô bạn bị gán biệt danh Thắm Tây đã lặng im suốt 4 năm với cú sốc quá lớn khi những bức ảnh chụp chỉ với ý nghĩ đơn giản làm kỉ niệm cho vui lại trở thành tâm điểm bàn tán. Ngọc Anh giờ đây gây bất ngờ với nhiều người bởi dung mạo khá ưa nhìn, nét đằm thắm, dịu dàng chứ không phải cô Thắm Tây của ngày nào từng bị ném đá. Cô bạn cũng tâm sự, đó chính là khoảng thời gian buồn bã, và khủng hoảng vì nhiều người cho rằng cô không bình thường.

Điều đáng buồn nhất ở mỗi lời comment của cư dân mạng chính là việc đồng cảm thì ít, mà hùa nhau cười cợt thì phần nhiều. Lẽ nào, đây chính là cách hành xử của đại đa số bạn trẻ trước một sự việc?

Không bàn tính đến việc những thiếu nữ này có tâm sinh lý bình thường hay không, nhưng chỉ vì không đẹp, khác người mà bị ném đá, điều đó có thật sự đáng hay không? Thử nghĩ xem, nếu là bạn, bị người khác đồng loạt chế giễu, bạn sẽ phải sống thế nào?

Bài học về cuộc sống buồn của Ngọc Anh – cô bạn bị gán biệt danh Thắm Tây suốt nhiều năm liền chính là một kinh nghiệm đau thương cho các bạn trẻ. Đừng chỉ vì một tiếng cười, muốn có được trò đùa thoải mái mà biến cuộc sống của người khác trở nên khổ sở, khốn đốn. Đó sẽ là một cú sốc tinh thần lớn với nhiều người.

Giống như cô gái Thái Lan Happy Polla, hot blogger Việt – Gào cũng đã phải bày tỏ trên trang cá nhân của mình về cái gọi là “thể diện quốc gia” trước những lời lẽ khiếm nhã tấn công thiếu nữ này của cộng đồng mạng Việt.

Nếu bạn tôn trọng người khác, sẽ nhận lại được sự tôn trọng chính mình. Hãy hành xử có chính kiến, có văn hóa, đừng hùa theo số đông, mua lấy tiếng cười và dìm cuộc sống của người khác xuống địa ngục

Baohay.vn

...
  2. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

nó là boy mà...
  3. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Nhớ ko nhầm thì bác DX cũng là người từng troll có mấy bức ảnh ghép mặt phồng tôm, vậy phông tôm có tội tình gì mà lại làm thế, ổng làm sai pháp luật, ổng ở tù bù rồi...
    Cái phần P/s bác nói 1 đường trong khi thực tại bác đã từng 1 nẻo ( còn nếu em nhớ nhầm thì cho em xin lỗi )
  4. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Thưa bạn , mình chưa hề ghép mặt phồng tôm phồng tép gì cả nhé !
    Mrhoangpro thích bài viết này
  5. khuyetdanh12

khuyetdanh12 Thành viên cấp 2

6. Đoilơ ViệtDesigner

Vậy thì chắc em nhớ nhầm, nhưng troll người khác thì bác đã từng đúng ko (ko phải ghép mặt phồng):D
  7. Thiên Ma

Cái so sánh của bạn đưa ra thật khập khiễng , chê bai girl xấu và troll có liên quan gì nhau , đó là chưa kể troll như thế nào , troll vô học hay troll vừa phải .
    khuyetdanh12 thích bài viết này
  8. lifecd

lifecd Thành viên cấp 2

Girl đấy bác, vào Face của em ý thấy quá trời hình luôn, k phải chê gì THÍM ý nhưng " xấu thật" :-ss
  9. Đoilơ ViệtDesigner

Em có so sánh đâu bác, bác đọc lại cho kĩ đi... chỉ là em đang nói chung đến việc dân trí thấp, nên lấy thêm 1 ví dụ vào nữa là phồng tôm thôi.
  10. Thiên Ma

Lại phải xin thưa với bạn 1 lần nữa , cái xếp hạng ấy ko phải mình bạo gan xếp , mà là thế giới nó xếp !
    khuyetdanh12 thích bài viết này
  11. Đoilơ ViệtDesigner

Bác vẫn ko hiểu, bác ko đọc kĩ 1 chút đi, em có bảo cái bảng xếp hạng là do bác xếp ko, em đang nói đến cái việc "dân trí thấp" nên là em lấy thêm phồng tôm vào để thêm ví dụ minh họa, cũng như là thắm tây hay big C..

Muốn ví dụ nữa thì gần gũi nhất là VDS, mấy trăm k fan của page xem thử bao nhiều fan subscribe vì VDS chuyên nghiệp, vì đồ họa, design .... bao nhiêu k fan subscribe vì VDS có nhiều troll, bao giờ các bài troll cũng được view ở trong 4rum, và cmt nhiều ở trên page hơn là bài khác... cũng có khâm phục anh Dư vì gây dựng lên được page lớn mạnh, 1 diễn đàn VietDesigner lớn, nhưng anh ko nên quá tự hào vì con số, hãy xem chất lượng của con số ấy có đáng để tự hào hay ko, đương nhiên những người trong 4rum thì thừa hiểu là rất nhiều người có nhiều tài năng, đặc biệt trong box Painting, nhưng mấy cái người subscribe page vì troll liệu có biết, chỉ người trong cuộc mới biết được.
  12. RyNguyen

RyNguyen Thành viên cấp 2

THôi 2 thím thôi cãi nhau dùm, thím đoilơ cũng hay cố chấp cò kè ngày trước cũng ý kiến vào ra việt đăng ký ms được thấy link...cả việc này tôi thấy chả cần thiết. Viết bài không phải có khả năng hay trong sáng vô tội ms được quyền lên tiếng, mình xem xét cái ý kiến thực tại chứ ôm cái quá khứ của ngta ra bới móc làm gì!
    Thứ 2 nhìn nhận thẳng VDS có khá nhiều thành phần:
    1. Nhờ vả
    2. Tìm người troll, dìm hàng trả đũa cá nhân
    3. Thành phần a dua theo, hay vào tìm bài ảnh post lên haivl, fanpage của họ
    4. ...Phá 4rum, ...
    Nhưng cũng phải kể đến những thành viên ưu tú Xuân Giang, Tâm Hà, Warrior, Hổ,... họ vẫn tích cực góp phần xây dựng 4rum.
    Nói thật chú em nhìn phiến diện quá
    DX_Degeneration thích bài viết này
  13. Thiên Ma

''Chú em'' là ai thế bác ? :">
  14. RyNguyen

RyNguyen Thành viên cấp 2

ai đáng tuổi e thì gọi là e, a đáng làm a thì xưng a :D
  15. navii_review

navii_review Thành viên cấp 1

Thông cảm em nó... Toàn anh hùng bàn phím thôi.
    Chẳng qua em nó cũng được tý hơn người chê bai người khác... cũng khác gì tự mia mai vào mình. :))

Khi nào bạn ở hoàn cảnh như người ta thì bạn mới biết sung sướng cỡ nào [-(
  16. Đoilơ ViệtDesigner

RyNguyen
    Bác có ý kiến của bác, em có ý kiến của em, em ko bắt ai nghe theo, mà cũng ko có quyền để bắt người khác nghe theo... cứ đọc và tham khảo thôi.
    Còn hơi ngoài lề chút, đó là xưng hô em anh gì gì đấy, bản thân ghi cái profile ko đầy đủ thì chả ai biết bao nhiêu tuổi để xưng hô trên dưới cho phù hợp, thậm chí trong VDS nhiều mem lại còn khóa wall thì chịu rồi ( đấy là chưa kể MOD cũng khóa wall thì mem nó kiện cáo thế nào )...
    Đến đây em dừng lại, unscribe topic, ko cứ nói đi nói lại người ta thấy cmt dài loằng ngoằng tưởng chửi nhau.
    P/s: Đã có @+tên để tag, làm quen dần dần :D
  17. stranger

stranger Thành viên cấp 2

chủ thớt cũng não nhũn luôn ,

Ủng hộ diễn đàn