Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Chia sẻ] Bắt đầu học painting

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi skylla25, 26/1/15.

Lượt xem: 53,948

1. skylla25 Thành viên cấp 2

Chào bạn, mình là Skylla25, mới tham gia diễn đàn, thấy cũng vui, nên bữa nay ngồi viết bài chia sẻ về painting.

Hiện mình đang đi học 3D game artist. Tại trường nào thì không tiện nói vì nhiều lí do.. Vậy nên bạn nào đoán được mình học ở đâu cũng đừng nói nhé. Thanks bạn.

Giai đoạn đầu mình đang học 2D painting, nên muốn chia sẻ những cái mình phải học trên trường cho những bạn hứng thú và muốn tự học ở nhà.

Mình thì không có trình độ cũng như kinh nghiệm, nói ngắn gọn là con gà trong lĩnh vực này #:-s nên chỉ có thể chia sẻ "tên con đường" cho bạn thôi, kiểu như ban đầu là học gì, sau đó học gì,.. Chứ ngoài ra mình không đủ trình độ. Hic hic

Vô bài nha!

I. Đầu tiên là cách học
    Khi đi học thì mình thấy thật ra phải tự học là chủ yếu. Thầy không dạy gì nhiều. Chỉ đưa bài tập rồi nhận xét thôi. Còn làm bài tập đó như thế nào thì học viên tự xử 8-X Chỗ nào không biết mới hỏi thầy.
    Mình nghĩ nếu học ở nhà thì chủ yếu bạn có thể đọc tuts trên mạng: lynda.com hoặc google.com. Hoặc ngay trên design.vietdesigner.net này. Nhận xét thì cứ post bài lên forum nhận gạch đá.. Hơ hơ

II. Tinh thần học
    Quan trọng nhất là cái này!
    Học cái này trong lớp mình cũng có đứa trình độ vẽ tay là ZERO. Nhưng cũng phải lết theo. Nên bạn đừng sợ rằng không có năng khiếu, chưa biết gì...thì không thể theo đuổi. Chỉ cần bạn thích là được. Tinh thần phải luôn ở mức khát khao học hỏi. Ai cũng có lúc ở mức ZERO hết.
    Không biết gì thì hỏi bạn, hỏi forum, hỏi anh Gồ...

Thêm nữa là phải đặt bút xuống vẽ. Đọc tuts cả ngày mà không đụng bút thì cũng vứt đi. Đừng sợ vẽ xấu. Vẽ đại xuống đi rồi từ từ sửa, vẽ nhiều thì quen.
    Nói chung tinh thần rất là quan trọng, sẽ đi theo chúng ta trong những lúc tự kỷ và muốn bỏ cuộc =))
    Nếu bạn thấy nản thì phải luôn ghi nhớ lí do mục đích mình muốn đạt dc là gì?
    Nếu học chơi chơi không có mục đích thì thôi khỏi học cho lành.

Mục đích của mình là muốn trở thành 3D concept artist chuyên nghiệp nhất. Mà 3D vững thì 2D vững là quan trọng cực kì. Nên mình quyết tâm theo cho bằng được!

III. Học thì cần những gì?
    - Bút chì, gôm, giấy... Bạn ra ngoài tiệm chuyên bán đồ vẽ ở đối diện kiến trúc thì có thể hốt về cả mớ. Mình thì mua sketch book 30 trang xài luôn chứ không mua lẻ từng tờ.
    - Bảng vẽ wacom.. Bảng vẽ thì có nhiều loại nhưng mình vẫn recommend sử dụng wacom. Xài từ dòng bamboo CTH-470 trở lên là ok ròi.
    Có nhiều bạn là thiên tài của sự tỉ mỉ thì có thể dùng chuột. Nhưng mình không thuộc loại đó nên phải xài bảng vẽ.. giá cũng hơi chua.. Mình xin nhỏ bạn được cái bảng vẽ CTH-460 của nó nên mừng hết lớn.

Chuột thì có thể sử dụng nhưng có nhiều khuyết điểm: khó đi nét, khó thể hiện đậm nhạt của nét.. Nói chung nếu bạn nghiêm túc thì nên đầu tư ít nhất 1tr5 để mua cái bảng vẽ wacom cũ hoặc mới..

- Máy tính. Mình sử dụng photoshop chứ không xài paintool SAI. Nghe nói SAI rất tốt nhưng mình chưa có dịp thử.. Để bữa nào rảnh cài xài chơi.
    - Mạng internet.. Để tìm tư liệu.. tìm tuts..
    - Tiếng anh căn bản (có càng tốt).. Vì nhiều thứ trên google tìm không thấy thì bạn đổi từ khóa sang tiếng anh để tìm... Hoặc tuts cũng vậy..
    Có một trang dạy vẽ painting rất hay: http://www.ctrlpaint.com/library
    Trang này dạy về căn bản trong painting, phần mình thích nhất là section 8, cách sử dụng cọ trong PTS... cách để có một nét cọ sạch sẽ và mượt mà...

IV. Học bắt đầu từ đâu:
    Cái này mình chia sẻ kinh nghiệm trên trường thôi, nên nếu có bạn nào có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm của bạn vô topic thì càng tốt nha!

1. Học vẽ căn bản: Vẽ khối cầu, khối lập phương, tĩnh vật.. trên giấy. Sau đó vẽ và lên màu trên photoshop. Trên google mình thấy khá nhiều bài hướng dẫn vẽ những cái mình nói.

Khi vẽ những cái này thì nên tìm hiểu và nắm vững các nguyên lý trong hội họa.
    Tham khảo tại đây: (mình vừa google xong hihi)
    http://www.chuongreo.com/my-thuat/43-cac-nguyen-ly-thiet-ke-my-thuat

Sau khi vẽ ổn ổn mấy cái khối với tĩnh vật, đầu tượng... Thì chuyển qua tập diễn tả elements trong photoshop.. Nghĩa là vẽ đá, vẽ thủy tinh, vẽ gỗ...

Đa phần sau này mọi người sẽ dùng texture để áp vào vật mình muốn tả. Nhưng tự diễn tả được bằng tay những khối, nét, mảng...của núi đá, của thanh gỗ... sẽ giúp bạn có cảm giác tốt hơn, hiểu rõ về những thứ đó hơn.
    Đá khá khó vẽ, chỉ cần vẽ được đá thì cái elements nào bạn cũng tự học vẽ được!

2. Học phối cảnh:
    Học phối cảnh 1 điểm tụ, 2 điểm tụ,3 điểm tụ... Bạn có thể google từ khóa "how to draw in perspective" để tự học. hay là "how to find vanishing point". vài từ khóa:
    perspective: phối cảnh
    vanishing point: điểm tụ
    horizon: đường chân trời

3. Học màu:
    Đọc những tài liệu căn bản về màu. Màu RGB và CMYK.. cân bằng màu sắc trong bức vẽ, cách phối màu, cách pha trộn màu...

4. Tập vẽ thật nhiều thứ:
    Bạn tập vẽ tay thật nhiều thứ ở mọi chủ đề: nhìn hình rồi bắt chước theo để vẽ. Trước khi sáng tạo được thì bạn phải nhìn ra được căn bản của cái đồ vật đó nó ra sao. Giống như trước khi sáng tạo được kiểu giường riêng thì phải biết vẽ một cái giường căn bản vậy.

Vậy nên, trong 1-2 tuần thì dành thời gian ra để vẽ những thứ sau, mỗi chủ đề khoảng 20 bức:
    - Đồ vật: đồ dùng trong nhà, đồ dùng văn phòng..
    - Con vật, côn trùng, chim bướm.. dáng hoạt động của động vật..
    - Cây cối, lá cây, cành cây, hoa lá, trái cây...
    - Vũ khí, phương tiện đi lại, phương tiện chiến đấu...
    - Dáng người, các cử động của người, tay chân mắt mũi miệng, cảm xúc..
    - Nhà cửa, phong cảnh...

5. Tập vẽ concept nhân vật và background
    Đọc những tài liệu về concept, bắt tay vào sáng tạo concept dựa trên reference từ những nguồn khác.
    Vẽ cảnh tĩnh, diễn tả thời tiết và góc độ khác nhau của cảnh. Vẽ nhân vật, cảm xúc khác nhau của nhân vật.
    Cái này là ở mức độ làm quen với vẽ concept thôi vì mình cũng còn newbie nên chưa viết về cái này được.

V. Vẽ tay hay vẽ máy?
    Mình nghĩ khi phác thảo và tập vẽ thì các bạn cứ vẽ bút chì và giấy đi. Trong 2D painting nếu bạn không thể vẽ nét bằng bút chì thì bạn cũng không vẽ nó với wacom được đâu! Quan trọng là nền tảng.
    Vẽ chì ổn rồi thì lên máy vẽ nghiêm túc: đi nét, tô màu.. Nếu bạn không tự tin vào nét chi tiết thì cứ vẽ outline xuống đi, rồi lúc tô màu mình chỉnh và gọt lại sau,
    Mấy cái bài tập vẽ element thì phải lên máy nhé.

Khi vẽ nhân vật mình thấy nhiều họa sĩ sẽ lên màu trắng đen trước để diễn tả khối cho đúng, rồi sau đó mới đổ màu vào từ từ. Như vậy sẽ dễ hơn là bạn vừa canh màu vừa canh sắc độ..

-----

Đó là tất cả những gì mình có thể chia sẻ! Khi học những điều trên thì mình cũng google rồi ngồi đọc tum la thôi nên không biết chia sẻ gì hơn nữa. Ví dụ khi vẽ xe tăng thì mình cứ google hình ảnh xe tăng rồi vẽ bắt chước thôi. Rành rồi mới ngồi chế kiểu mình thích.
    Tóm lại các bạn tự tìm hiểu tài liệu bằng google nhé.

Nói chung quan trọng nhất vẫn là niềm ham thích của bạn, và tinh thần học hỏi, cộng với sự kiên trì, suy nghĩ dám làm, dám thử.
    Google luôn giúp đỡ tất cả mọi người :O Quan trọng là bạn chịu cầm bút lên và vẽ!

Hết bài rồi. Hi vọng có thể giúp ích cho bạn nào thích digital painting mà chưa biết bắt đầu từ đâu!
    Sorry bài viết hơi chán do toàn chữ là chữ. Bài mình viết hơi vội nên không có hình minh họa. Khi nào rảnh mình sẽ edit lại sau nhé..

Thanks for reading!! :">

---
    P.S: chị viết đến mức này dc thui nha An_Nhiên :"> Không đủ trình hướng dẫn cao hơn hê hê ;))

P.S 2: Đã edit theo góp ý của anh Anonymous88 :">

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/3/15
    desiigner, QuangToya2212, CzeK35 người khác thích bài viết này.
  2. An_Nhiên

An_Nhiên Thành viên cấp 1

Mới vẽ luôn nè chị skylla25
    Hok biết ra cái hình thù gì hok :v :v :v
    Chị có quyền chê.
    p.s: vẫn chưa có link thứ chị muốn được tặng quà vs địa chỉ , ng nhận...
    haicaibanhbao, ArcArtskylla25 thích bài viết này.
  3. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Nhìn chung dc mà em =)) Sketch thì tới đó thui dc ròi đâu có cần chi tiết. Nhưng còn sai phối cảnh, em tìm hiểu thêm cách vẽ hình trong phối cảnh nha:
    http://drawsketch.about.com/od/perspective/ss/2ptperspective.htm#step-heading

P.s: quà thì h chị chỉ thích wacom Intuos Pro Medium thui em :( Cái này nà:

http://www.amazon.com/Wacom-Intuos-Medium-Tablet-PTH651/dp/B00EN27SHY/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1422254826&sr=8-1&keywords=wacom pro medium

Nhưng thui để chị để dành xiền ròi tự mua =)) Thanks tấm lòng của em nhiều >:D< ôm ôm nà
    An_Nhiên thích bài viết này
  4. An_Nhiên

chị skylla25 ơi, cái đó thì e có bán thân cũng hem đủ xiền mua :v :v :v =))=))=))=))
    yup..yup... xem như e nợ chị :D :D :D
    ước mơ của e chỉ là đi chơi ko cần mang theo máy ảnh, mang cấy viết vs cuốn sổ sketch là đủ rồi. cố gắng, cố gắng, 3 tháng nữa sẽ hoàn chỉnh :D
    skylla25 thích bài viết này
  5. skylla25

Nợ nần gì em :( Đâu có sao đâu.
    Mà nếu em muốn tiến bộ nhanh thì em tăng tốc độ lên :x Theo yêu cầu của thầy chị thì là 1 tuần vẽ full 1 cuốn sổ sketch / mỗi trang vẽ 3-4 hình là được :-?
    An_Nhiên thích bài viết này
  6. mrbom

mrbom Thành viên cấp 2

;))) chắc chị học arena ;))
  7. An_Nhiên

Okay chị skylla25 , từ hôm nay, topic này, em sẽ up hình hằng ngày iem vẽ cho chị xem.
    p.s: sổ sketch tốn xiền lắm #:-s#:-s#:-s#:-sMỗi lần ghé vào mấy tiệm sách mua sổ, mà lòng đau như cắt, nước mắt đầm đìa, mồ hôi vã ra như tắm ấy. bù lại, lúc cầm nó trong tay,sướng lém
  8. skylla25

Em mua loại đơn giản thui, 35k/cuốn/30 tờ = 60 trang. Đối diện kiến trúc có bán á. Nhà sách thì chị sợ nó bán mắc hơn hic hic..

mrbom : hem biết, hem biết, hem có bình luận về comment này của MrBom :">
  9. mrbom

mrbom Thành viên cấp 2

;)) em học arena đây ;)) nếu chị là học viên arena thì chúng mình cùng hội cùng thuyền r =)))
    tiện thể xin hỏi An nhiên và chị Sky bao nhiu tủi ;))
  10. skylla25

Vậy có khi chị em mình không chung một con thuyền rùi em ;))
    Chị 23 em ợ. An_Nhiên bao nhiêu tuổi thì bữa giờ chưa thấy khai ra ;))
    mrbom thích bài viết này
  11. mrbom

mrbom Thành viên cấp 2

;)) vậy thì đằng ấy gọi mình bằng anh rồi kakakakakkaa
  12. skylla25

Ơ vậy chào anh Bom ;)) Mong được học hỏi ;))
    mrbom thích bài viết này
  13. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Chào chị, em cũng mới bắt đầu học 2D painting từ con số 0 nè, có gì mình ra cafe chị chỉ bảo thêm cho em nha ;))
  14. skylla25

;)) ack nếu hình ava của em là em tự vẽ thì chắc trình của chị chưa bằng em đâu Trung Kiên :">
  15. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

hi hi, chia sẽ gì mờ chả có tí hình ảnh gì cả :D
  16. Trung Kiên

Avar của em là do mod bam bô dễ xương vẽ đó, em làm gì vẽ nổi :-<
  17. skylla25

Mèo Mun Đi Hia : khi nào rảnh mình up hình minh họa cho dễ nhìn hihi :D

Trung Kiên : ohmmm.. túm cái váy lại là chị cũng gà lém hiu... vẽ cái bức enviroment mà bữa giờ không xong.. Em có hình nào vẽ không post lên chơi :x
  18. Trung Kiên

Em mới vẽ nè chị :D
    Copy screenshot trong breaking bad.
    hanhmit, ArcArt, An_Nhiên1 người khác thích bài viết này.
  19. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Bạn skylla25 có thể up hướng dẫn về tường bài học thì tốt quá
    Mình ko có time để đăng ký học, nếu bạn có giáo trình thì thật là tốt biết bao
  20. skylla25

Ủng hộ diễn đàn