Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Chia sẻ] Cơ chế đóng mở khẩu trên lens MF

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi Flashamater, 27/3/13.

Lượt xem: 25,152

1. Flashamater Thành viên cấp 1

Bắt nguồn từ bài viết thắc mắc này của em hôm trước:

http://forum.vietdesigner.net/threads/thac-mac-ve-van-khau-tren-ong-mf-khi-gan-vao-may-eos.18206/

Sau 1 buổi sáng lôi mấy ống FD ra tìm hiểu, vặn tới vặn lui 1 hồi, em cũng đã lý giải được cách thức các lá khẩu bị khóa khi tháo lens ra và mở khóa khi gắn vào body, có thể sẽ giải đáp luôn 1 số thắc mắc khi một số lens MF gắn vào body máy DSLR lại chỉ chụp được ở khẩu lớn nhất vì vòng khẩu không hoạt động.

Văn chương câu cú của em hơi dài dòng lủng củng nên e sẽ dùng hình minh họa, cố gắn viết ngắn gọn nhất cho các bác dễ hiểu :D

#1. Ở đây e có 2 lens FD (dành cho máy phim Canon), cùng 1 loại ngàm FD nhưng cách thức gắn lens thì hơi khác nhau, nhưng cách hoạt động thì giống nhau, bên trái là Canon FD 70-200 f4.5-5.6, bên phải là lens phổ thông Canon FD 50 f1.8

E sẽ thử với cái lens 70-200 :D

#2. Lens này khi tháo ra khỏi body thì mặc định khẩu sẽ mở to nhất, các bạn sẽ thấy ở đuôi lens có 2 cái lẫy, cái lẫy số 1 được nối với vòng khẩu, khi vặn vòng khẩu thì cái lẫy này sẽ chạy qua chạy lại, còn lẫy số 2 được nối với các lá khẩu, khi gạt cái lens này thì các lá khẩu sẽ đóng mở :D
    Trạng thái bây giờ là cái lẫy số 1 đã bị khóa cứng, còn lẫy số 2 e vẫn gạt qua lại được nhưng các lá khẩu thì bị khóa nên có gạt mấy thì các lá khẩu cũng ko hoạt động :))
    Còn nút số 3 chính là cái chốt khóa 2 cái lẫy này lại, khi lắp lens vào body thì cái nút này bị ấn vào mở khóa cho 2 cái lẫy tung hoành :D

3#. Bây giờ e sẽ mở khóa cho 2 cái lẫy bằng cách dùng chìa khóa xe ấn cái nút này xuống rồi vặn vòng khóa ngàm lại để thả tự do 2 cái cái lẫy ;)
    Hình bên dưới chứng minh việc vòng khẩu sẽ điều khiển cái lẫy số 1 bằng cách e sẽ vặn 2 mức khẩu to nhất 4.5 và nhỏ nhất 22 và các bác hãy để ý vị trí của cái lẫy số 1 :D

Có thể lý giải thế này, cái lẫy số 1 sẽ khống chế độ mở của khẩu, còn cái lẫy số 2 có chức năng mở khẩu (khi bấm chụp sẽ có 1 cái cần gạt đẩy cái lẫy số 2 để mở khẩu trong khoảnh khắc rồi đóng lại), chúng ta vặn vòng khẩu ở mức nào thì cái lẫy số 2 sẽ chỉ mở được cửa khẩu ở ngay mức đó. Vì vậy khi được gắn vào ngàm chuyển để xài trên máy DSLR thì 1 số loại ngàm sẽ chặn mất cái lẫy số 1 làm ta ko thể vặn dc khẩu theo ý thích mà chỉ dc chụp ở 1 mức khẩu to nhất, tuy nhiên sau khi tìm hiểu ra thì ta có thể mod lại cái ngàm đó để cho 2 cái lẫy được tự do và ta có thể vặn khẩu bao nhiêu tùy ý :D

Bài viết hơi dài dòng, bác nào cảm thấy khó hiểu quá thì có thể xem đoạn clip bên dưới e đã quay, e quay bắt đầu từ phần số 3#, là lúc e đã mở khóa cho 2 cái lẫy rồi ấy

Bài chia sẻ của em đến đây là hết :D xin cảm ơn các bác đã xem qua :D

...
    xperia_optimus, Sói, COLNAT7 người khác thích bài viết này.
  2. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Hôm qua em đọc chưa hiểu, hnay tháo tháo ra coi và...vẫn chưa hiểu :)) Bác giải thích hộ em cái cơ chế đóng mở khẩu trên len phổ thông được không, nghĩa là len thay đổi khẩu trên máy được ấy
  3. Flashamater

Flashamater Thành viên cấp 1

bác xem clip ở bên dưới là hiểu liền ngay ấy, lens phổ thông là lens FD hay sao bác, bài viết phía trên của e dành cho lens Canon FD, còn Nikon e nghĩ ko cần vì lens MF Nikon khi tháo ra khỏi body thì khi gạt cái lẫy vẫn thấy các lá khẩu đóng mở :D
  4. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Em cũng chơi canon nhưng mà e chơi M42 chứ không phải FD, em muốn hỏi len bình thường kiểu 18-55 17-85 bla bla, đại khái là mình thay đổi khẩu trên máy dslr chứ không phải gạt khẩu trên len như fd hay m42. em muốn hỏi là mình thay đổi khẩu trên máy rồi tháo ra nó có giữ nguyên cái khẩu đấy cho mình hay không hay bị mở ra hết cỡ hoặc đóng vào hết cỡ
  5. Flashamater

Flashamater Thành viên cấp 1

à, hình như lens M42 cũng như FD là đóng mở khẩu trên lens chứ ko thể chỉnh trên máy dc bác ơi, vì thân máy điều chỉnh khẩu qua các điểm tiếp xúc điện tử, nên lens MF gắn vào thì bác chỉ chỉnh dc speed với iso trên máy thôi. khi đó khẩu trên máy nó sẽ hiển thị mặc định là 2, bác cứ kệ nó, chủ yếu là mình vặn khẩu trên lens bao nhiu :D

E nói zậy ko biết bác hiểu chưa nhỉ :-s
  6. Trương Thành Long

Trương Thành Long Thành viên cấp 2

Mezzazzy Nếu bạn thay đổi khẩu trên máy mà muốn trên dòng lens hiện đại của canon khẩu cũng thay đổi khi tháo ra thì bạn nên nhấn 1 cái nút nhỏ ngay góc dưới lens trên body,giữ nguyên nút đó để khẩu đóng lại theo thông số trên máy,sau đó tháo lens ra thì sẽ được lá khẩu đóng lại,ko nên khuyến khích việc làm này,vì lúc này máy đang hoạt động mà tháo lens bất thình lình lâu ngày dễ cháy main body lắm,vì máy đang tiếp nhận thông tin từ lens mà tháo bất thình lình chẳng khác nào PC đang bật mà tắt ngang xương cả...
  7. xperia_optimus

xperia_optimus Thành viên cấp 2

còn cách đóng mở khẩu của mấy ống kính M42 Nga ngố làm nữa, 2 vòng chỉnh khẩu, vòng khi quay kêu tách tách (1) là điều chỉnh giới hạn khẩu đóng tối đa, vòng quay không kêu là vòng chỉnh khẩu trực tiếp (2)
    Vdụ: ống 50mm f/1.4 bạn cảm thấy f/2.0 là thích dùng nhất, bạn để vòng 1 ở f/2.0, khi lấy nét quay vòng 2 cái nhẹ mở khẩu 1/4 cho nó sáng dể lấy rồi quay nhẹ nó 1 cái là tới 2.0
    P/s: tự hỏi VDS có bao nhiêu đại ca chơi MF, bơi vào đây xem chắc đủ????:))
  8. Trương Thành Long

Trương Thành Long Thành viên cấp 2

Mình cũng chơi MF suốt hơn 1 năm, đa số là dòng FD, M42 ít khi xài lắm ^^, chụp xoay vặn hơn 1 năm trời riết lên tay vèo vèo :))
  9. La Diable

La Diable Thành viên cấp 1

Lens nikon (cả mf cho tới tận các lens af-d, af-s còn vòng khẩu sau này) có cơ chế đóng mở khẩu đơn giản hơn nhiều:
    -Khi lắp lens vào body thì khẩu luôn mở rộng nhất để đủ ánh sáng lấy nét và căn khung hình. Lúc này các bác có xoay văn vòng khẩu thế nào thì khẩu vẫn mở rộng nhất, chỉ tới khi chụp thì các lá khẩu mới xoay và khép lại theo đúng mức khẩu đã set. Riêng với lens af thì các bác phải xoay vòng khẩu về f-stop lớn nhất (thường được in màu đỏ - khẩu 16, 22, 32 tùy từng lens) thì máy mới nhận khẩu.
    -Khi tháo lens ra thì xoay vòng khẩu các lá khẩu khép lại đúng với f-stop. Nguyên nhân là trên body có một cái cần gạt khẩu, lắp vào body thì cái cần này đưa lẫy khẩu của lens về khẩu rộng nhất. Chỉ khi chụp thì cần gạt mới thả ra và lá khẩu khép lại theo f-stop đã set.
    Việc lá khẩu khép lại khi lens đã tháo ra có cái tiện lợi rất hay là dễ soi bụi với mốc, thậm chí có thể biết luôn là bụi mốc ở trên thấu kính nào :D
  10. xperia_optimus

xperia_optimus Thành viên cấp 2

:) thế giới MF vô cùng to lớn M42, Pentax, Cine CCTV C-mount, Olympus Zuiko OM, Nikon AIS, Canon FD, Minolta MD, Leica L39 M39, Leica M, Carl Zeiss Contax C/Y, Pentacon 6, Exakta .........
    Ai mà thẩm du hết nổi
  11. giangdang09

giangdang09 Thành viên cấp 1

Cái này rất đơn giản có gì mà bạn không làm được nhỉ, 1 cái lens MF có 2 cái vòng, 1 vòng là vòng focus, 1 vòng là vòng đóng mở khẩu. Đóng mở khẩu thì xoay vòng focus về giá trị mong muốn được ghi trên thân lens.
    Với lens AF-D và lens MF của Nikon thì có thên 1 cái chốt khóa trên vòng đóng mở khẩu, gạt cái chốt đó xuống thì mới đóng mở khẩu được.

Ủng hộ diễn đàn