Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Chia sẻ] Thủ thuật cân chỉnh màu sắc trong ngành in ấn bằng 2 Tools AI + PTS

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Kửng, 27/11/14.

Lượt xem: 28,440

1. Kửng Thành viên cấp 2

Hi Mọi người,

Mình là Kửng , đây là bài viết chia sẻ kinh nghiệm của riêng Mình trong thuật in ấn để đạt chất lượng màu sắc tối ưu nhất có thể, cũng sẽ đá xéo và bàn thêm về một chút quy tắc thiết kế.

Mình sẽ cố gắng diễn đạt theo kiểu đơn giản nhất để Mọi người cùng nhau hiểu thêm, phát triển và có thêm KN trong nghề nhé. Ai hiểu rồi thì cm lịch sự dùm Mình, đây là chia sẻ thêm KN.

Như Mọi người thường hiểu, đa số Mọi người đánh giá phần mềm AI là một công cụ chuyên vẽ và thiết kế những File đĩnh dạng vector, nôm na là zoom cỡ nào cũng không bị vỡ hạt, PTS là phần mềm chỉnh sửa ghép ảnh, chỉnh màu sắc sao tách ghép bla bla bla .... cho đẹpppppppppppp, hết :-B ( Lúc xưa Mình cũng biết như thế )

Tuy nhiên, 2 Tools trên đều cùng nằm trong bộ Adobe, nên chúng luôn có sự tương tác qua lại, theo tiêu đề trên, Mình bàn thẳng vào vấn đề, đó là chỉnh màu sắc khi in ấn, Mình sẽ làm VD đơn giản nhất trên màu ĐỎ.

Mình có một File Mộc Đỏ như trên, đa số mọi người nhìn vào là biết màu đỏ, File được Scan ra NÊN ĐỊNH DẠNG FILE SẼ LÀ JPG HOẶC BMP .... và chưa được xử lý, với con mắt bình thường, Mọi người đều nghĩ bản chất màu đỏ nên làm gì thì cũng vậy, in ra hay .... cũng đỏ. Mình xin giải thích :

+ Thứ nhất, Mọi người đang nhìn là hiển thị của hệ màu RBG, Mô hình màu RGB sử dụng mô hình bổ sung trong đó ánh sáng đỏ, xanh lá câyxanh lam được tổ hợp với nhau theo nhiều phương thức khác nhau để tạo thành các màu khác. Từ viết tắt RGB trong tiếng Anh có nghĩa là đỏ (red), xanh lá cây (green)xanh lam (blue), là ba màu gốc trong các mô hình ánh sáng bổ sung.

Ba màu này tương tác với nhau tạo ra màu đỏ nghĩa là màu đỏ trên gồm 03 màu RBG tái hợp như Mọi người đang nhìn thấy.

+ Thứ Hai, RBG là màu hiển thị trên màn hình nói nôm na là vậy, trong thuật in ấn mọi người phải biết về in 4 màu CMYK,
    CMYK (hay đôi khi là YMCK) là từ viết tắt trong tiếng Anh để chỉ mô hình màu loại trừ sử dụng trong in ấn màu. Mô hình màu này dựa trên cơ sở trộn các chất màu của các màu sau :

• C=Cyan trong tiếng Anh có nghĩa là màu xanh lơ hay cánh chả
      • M=Magenta trong tiếng Anh có nghĩa là màu cánh sen hay hồng sẫm
      • Y=Yellow trong tiếng Anh có nghĩa là màu vàng
      • K=Key (trong tiếng Anh nên hiểu theo nghĩa là cái gì đó then chốt hay chủ yếu để ám chỉ màu đen mặc dù màu này có tên tiếng Anh là black do chữ B đã được sử dụng để chỉ màu xanh lam (blue) trong mô hình màu RGB để tạo các màu khác.
    Đừng nhầm lẫn với 2 định dạng màu này. Mình bắt đầu chi tiết, Mình có 1 File AI như sau :

Theo thứ tự, (1) là màu sắc đỏ 4 màu chính xác, đỏ ko có nghĩa là chỉ một màu M, nó là sự kết hợp giữa 100 M và 100 Y để có được màu đỏ, nên khi Mọi người nói bản chất nó là một màu đỏ thì Mình sẽ phản bát lại ngay :). Các giải màu tiếp theo là các loại màu đỏ khi pha đen và xanh ( C, K ) vào.

(2) Là hệ số màu thay đổi theo chỉ số màu C M Y K.

(3) Trong AI, Mọi người chọn phím tắt "I" ( Eyedropper Tool ) và trích vào con mộc, đây là màu của con mộc nhé, nó hoàn toàn không đỏ \m/

(4) Là chỉ số màu của con mộc, cái Mọi người cần làm là kéo cây C, K xuống 0 để đạt màu đỏ chuẩn xác, tuy nhiên cách vậy là quá đơn giản, đây là file ảnh JPG, kéo làm sao đây :-ss

Vậy làm sao để in ra được con dấu đỏ tương tự như Mình muốn khi đơn thuần không thể kéo chỉ số màu (4) ?

Cách giải quyết vấn đề như sau :

Bước 1 : Mở PTS lên, Ctrl + N để tạo một File mới, trong bảng hiệu chỉnh, luôn nhớ rằng phải chuyển qua hệ màu CMYK, Resolution 300, Kích thước File miễn to hơn hoặc ngang ngửa File là được.

Bước 2 : Lấy File mộc đỏ vào, đây là bước quan trọng để lọc màu. Mình tách mỗi cái mộc cho dễ nhìn nhé. Chọn kênh Channel và xem đủ 4 màu trong File để biêt nên tăng nên giảm như thế nào. Lật từng màu theo thứ tự vàng đỏ xanh đen bạn sẽ thấy màu đen và xanh còn khá nhiều.

Bước 3 : Chọn lại kênh Layers, ấn phím tắt " Ctrl + M " để bắt đầu kéo giảm đen và xanh để gom màu đỏ và vàng lên.

Chọn Black kéo giảm một chút nè

Chọn Cyan giảm một chút nè

Kết quả như sau :

Cuối cùng vào lại AI dùng phím tắt "I" chích màu bạn sẽ thấy màu đen và xanh hầu như không còn, sau đó nếu có điều kiện có thể tự in ra sẽ rõ hơn vấn đề.

Đây là cách lọc màu tối thiểu nhất nên biết, sau này cứ theo quy tắc áp dụng, Khách hàng khi nhờ in một ảnh định dạng . JPG, hãy thử tìm hiểu kênh C M Y K để lọc màu sao cho ra ấn phẩm tốt nhất có thể nhé, nếu in KTS hay in Offset, PP, ............ áp dụng đều ổn

Đây là quy tắc cơ bản, mọi người từ từ đọc comment sẽ biết sâu và chi tiết hơn nhé, Thân :)

Pr sơ là trình khi đạt tuyệt kỹ võ công cao thủ, khả năng được gia nhập màu áo Juventus + cơ hội đá banh miễn phí cùng Lê Văn Luyện là không khó nhé ^^

G5gHSuB.jpg pTSB7V7.jpg

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 4/12/14
  2. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

Lên cái tối úp típ
    hoanganhipt thích bài viết này
  3. hoanganhipt

hoanganhipt Mới đăng kí

Cảm ơn anh ! e rất muốn biết và học hỏi kinh nghiệm về quản lý màu sắc trong khâu in ấn !
    Kửng thích bài viết này
  4. Mrrbin

Mrrbin Thành viên cấp 1

:D Tks thớt. đùng ngành luôn hehe
    Kửng thích bài viết này
  5. Lã Xuân Hữu

Lã Xuân Hữu Thành viên cấp 1

bác lại tạo điều kiện cho một số người muốn A B C rồi :v
    Kửng thích bài viết này
  6. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

Lã Xuân Hữu ^^ ý đồ Mình là vậy mà :) Tuy nhiên đây là kỹ thuật đơn giản nên nắm, nắm kỹ rồi thì không gì là không thể :O
  7. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

hoanganhipt :) Bạn thắc mắc gì cứ chia sẻ trên đây, sẽ nhiều người trả lời để bạn tìm hiểu thêm nhé
  8. bbvc

bbvc Mới đăng kí

Thanks thớt, trước giờ mình toàn chỉnh trong selective color, mắc công hơn xíu nhưng chỉnh được tất cả các màu red, green, blues, white, neutrals :D
    Kửng thích bài viết này
  9. Ngọc Anh Nguyễn

Ngọc Anh Nguyễn Thành viên cấp 2

Kỷ thuật này mình đã áp dụng rất nhiều trong thiết kế các bạn thiết kế mới vào nghề nên lưu ý vì khi thiết kế nó dính rất nhiều.
    Kửng thích bài viết này
  10. Shan Lin

Shan Lin Thành viên cấp 1

Mình vẽ lại = corel rồi in thôi, ko bít dùng AI :(
    Hoặc là cắt gọt = pts rồi chuyển về 1 màu ĐEN, chắc chủ thớt cũng biết thủ thuật này :D
    Kửng thích bài viết này
  11. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

Shan Lin Hì không biết Mình hiểu đúng hay không, dùng Corel or AI đều ko thành vấn đề, nhưng trường hợp 1 bức ảnh bể hạt ko Live ... để trở thành File Vector đc >> Không chỉnh CMYK trên thanh màu, hoặc quá nhiều chi tiết ko chuẩn xác >> in ra ko giống.

Cách Mình làm nếu chính xác là in ra con mộc đỏ 95% với con mộc gốc scan ra á :P nếu nhuần nhuyễn xíu là kính thưa các loại mộc hoặc mặc áo xọc đen trắng thôi :-s
  12. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

bbvc Hì trong kênh Selective Color nó cũng lọc màu theo kiểu 4 màu mà :) Cách đó áp dụng cho bức ảnh quá nhiều chi tiết màu tuy nhiên in ra hơi khó canh, cách đó cũng chuẩn xác trong in ấn với điều kiện File định dạng Mode CMYK để đạt hệ số màu tốt nhất nha, còn RBG thì chắc dùng từ Blend Mình ko rành lắm :|
  13. bbvc

bbvc Mới đăng kí

Kửng thì mình cũng đang nói hệ màu CMYK mà :D ý mình là trong Curves không chỉnh được các màu pha như red, green, blues (nãy mình test thử mà không được, hay tại gà :D), thứ 2 Curves dùng để loại bỏ màu cơ bản thì tuyệt vời (nhờ bài của bạn mình mới biết :D), nhưng để chỉnh thông số màu chính xác tuyệt đối theo % thì hơi khó :D
  14. hiepdesign

hiepdesign Thành viên cấp 1

Đầu tiên check màu bằng Ai xong lại đưa vào PTS kéo thả tự do rồi lại đưa và AI check màu thì hơi rườm rà, mất thời gian và thiếu độ chuẩn xác rồi Kửng ơi. Cách kéo giảm màu như vậy cũng hơi mông lung nên kết quả Xanh và Đen không về 0% hoàn toàn được, chưa kể có trường hợp Đỏ và Vàng chưa tới 100%, do đó lại phải check và chỉnh tới lui vài 3 lần. Hơn nữa kết quả cuối cùng phần nền còn bị ám màu (do scan, nền giấy...) dùng in lại sẽ không thực sự thích.

Chỉ cần đưa con mộc vào trong PTS, chuyển về định dạng CMYK. Trước tiên xử lý phần nền bị ám màu về trắng bằng Sample in image to set white point trong bảng Curves (icon hình cái si-lanh thứ 3) chích vào phần nền bị ám hoặc Image ->Adjustment ->Replace Colors, chọn Eyedropper tool chích vào phần nền bị ám và tùy chỉnh Fuzziness và Lightness. 2 công cụ dùng để đưa phần nền bị ám này về màu trắng phải tùy chỉnh sao cho hợp lý vì tùy trường hợp (resolution cao hoặc thấp) nó sẽ ảnh hưởng mạnh hay nhẹ đến phần con mộc đỏ.

Vẫn trong PTS, đến phần xử lý màu, bật F8 sẽ hiện lên bảng info, khi đó ta đưa chuột tới đâu trên ảnh thì ở info sẽ hiển thị thành phần màu của nó bằng cả RGB và CMYK, tất nhiên chỉ cần quan tâm đến CMYK. Bật thêm bảng Curves và vừa kéo màu vừa xem info. Trước tiên rõ ràng là sẽ không có Xanh và Đen, bật kênh Xanh, Đen trong Curves, cầm điểm trên bên phải kéo tụt 1 phát xuống dưới là Xanh và Đen sẽ về 0% 1 cách không phải đắn đo. Nếu Đỏ và Vàng chưa tới 100%, cũng cầm đầu trên bên phải như thế kéo về bên trái đến đúng điểm mà độ giao động màu Đỏ và Vàng lên cao nhất thì đó chính là điểm 100%, VD giống như ở cái hình chọn giảm Xanh của Kửng thì điểm 100% Xanh chính là ở ô thứ 3 trên cùng từ trái sang.
    Quanthanhtieubbvc thích bài viết này.
  15. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

hiepdesign à cái đó Mình rất rõ là đằng khác :) Thanks Bạn góp ý nhưng Mình đã nói cách Mình chia sẻ ở trên là cách cơ bản nhất để chỉnh màu sắc dành cho những bạn chưa rành in ấn.

Nói như Bạn thì dành cho tay cao rồi Mình đọc hiểu liền vì trước h thao tác Mình đều vậy, tuy nhiên sợ những bạn khác không hiểu á :) Topic này sẽ từ thấp đến cao, ý đồ Mình là vậy, qua những comment cấp độ càng cao hơn ^^
  16. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

bbvc Cách này Mình nói rùi nó là thao tác cơ bản cần phải nắm, thực sự rành rồi nhìn kênh Channel lật từng màu CMYK thì chuyện tăng giảm màu sắc tuyệt đối để in ra đc màu mình muốn không còn là vấn đề khó khăn ^^ từ từ đừng nôn Topic sẽ còn nhiều cao nhân nhức nhối góp ý, lúc đó tha hồ vọc :)
  17. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

18. hiepdesign

hiepdesign Thành viên cấp 1

Nên đọc kỹ lại lần nữa Kửng ạ. Tui nói là vừa F8 bật bảng Info và Curves để vừa check màu và điều chỉnh màu cùng 1 lúc. Và Eyedropper tool trong hộp Replace Colors để làm trắng background, không phải là Eyedropper tool để hít màu rồi check màu rồi mới lại Curves để chỉnh rồi lại đi check lại.
    1 đằng là dùng cả AI+PTS rồi import và export và check tới lui màu cho chính xác như cậu viết, còn 1 đằng là chỉ nằm im trong PTS và bật có 2 bảng Curves và Info thì cái nào là cơ bản và cao học, khó hiểu?
  19. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

hiepdesign à Mình hiểu, nhưng vậy nè :) không biết Bạn có chú ý, chỉnh màu bên PTS luôn luôn cây màu CMYK là số chẵn, qua AI sẽ ra thông số khác, màu bên PTS ko chuẩn nhé Mình cam kết 100%, cùng 1 file bên AI là số lẻ 95, ..... gì đi nhưng qua PTS làm tròn 96.

Và khi xuất Film in ấn bạn để bên PTS và in luôn hay xuất File định dạng gì ?
  20. stun_stakura

stun_stakura Thành viên cấp 2

Oánh đấu để ngâm cứu xem :D

Ủng hộ diễn đàn