Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Chia sẻ] Một trong các cách khử ám làm trắng da

Chủ đề thuộc danh mục 'Photoshop Tutorials - Hướng dẫn Photoshop' được đăng bởi Valentino Tb, 1/6/14.

Lượt xem: 12,175

1. Valentino Tb Thành viên cấp 2

Xin chào các bạn :)
    Lại 1 đêm thức khuya ngồi chia sẻ kinh nghiệm ít ỏi cho ae yêu thích chụp ảnh nói chung và xử lý hậu kì PS nói riêng :)
    Hẳn là với các tay máy ko ít lần đi chụp bị rơi vào tình trạng phải chụp trong điều kiện ko tốt về ánh sáng như trong nhà với ánh đèn tuýp, chụp lúc trời tối, đánh flash hay đo sáng sai...làm cho ảnh của các bạn bị ám 1 lớp màu nào đó, hay gặp nhất là ám vàng như hình mình xử lý dưới đây. Điều này hẳn sẽ gây 1 sự khó chịu ko hề nhỏ đối với bản thân người chụp cũng như mẫu mà các bạn chụp khi đó ~X(
    Vậy mình viết bài này giúp cho ae tích luỹ thêm đc 1 cách giải quyết vấn đề nói trên:
    Trước:
    Sau:

À nói thêm nữa là đây chỉ là "1 trong nhiều cách" để xử lý vấn đề này, mình chỉ chia sẻ cách của mình để mọi người tích luỹ thêm 1 phương pháp hoặc cho những người chưa biết ;)
    (Vì ảnh này mình lấy cũng nhẹ nhàng nên nó chưa lột tả hết đc sức mạnh của nó)

Đầu tiên ta mở ảnh cần xử lý lên trong PS.
    Vào (1) Image chọn (2) Adjustments rồi click vào (3) Match Color...

Sau đó nó sẽ hiện lên 1 cái bảng mới như sau:

Click vào chọn (4) Preview để xem trực tiếp những thay đổi trên ảnh
    Sau đó click tiếp vào ô (5) Neutralize. Khi đó ảnh sẽ đc trung hoà lại màu sắc. Thường thỳ khi đến đây ảnh đã trở về màu khá là ổn rồi nhưng nếu vẫn chưa ưng thỳ ta tiếp tục quan tâm chỉnh sửa ở mục (6) trong đó:
    - Luminance (độ sáng): thay đổi độ sáng và cũng làm thay đổi màu sắc
    - Color Intensity (cường độ màu): tăng giảm cường độ màu
    - Fade (cường độ hiệu ứng)

Xong, phần còn lại chỉ là phụ thuộc vào độ ám của bức ảnh và mắt nhìn của các bạn thôi.
    Chúc các bạn chơi ảnh vui vẻ và có 1 ngày Quốc tế thiếu nhi 1-6 lành mạnh và an toàn :">

...
    Katy2309 thích bài viết này
  2. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

3. Valentino Tb

Valentino Tb Thành viên cấp 2

Ối, vậy à
    Vậy mình xin mod nào ghé qua xoá dùm mình bài này vì bị trùng :(
    hatay1712 thích bài viết này
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Sao lại xóa? 2 topic hướng dẫn khác nhau hoàn toàn mà? Đâu phải cùng nội dung giống hướng dẫn giống y như nhau đâu hả? hatay1712
    Valentino Tb thích bài viết này
  5. Trần Hòa Lợi

Trần Hòa Lợi Thành viên cấp 1

Vùng tóc hình như bị lỗi vậy bạn ?
  6. Valentino Tb

Valentino Tb Thành viên cấp 2

@Trần Hòa Lợi Ko phải đâu bạn, cái ảnh "Sau" kia của mình mình ko resize lại đc nên up lên size gốc nó bị nén lại, nếu ko click vào ảnh xem thỳ thấy tóc nó bị bóng :D

Ủng hộ diễn đàn