Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Chibi Process] Hướng dẫn vẽ Chibi từ ảnh thật - Update 18.2

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi Bamb0o, 16/2/13.

Lượt xem: 70,466

1. Bamb0o Cựu quản trị

Gần đây trên 4r có rất nhiều topic trưng bày những bức ảnh chibi cũng như các topic nhờ vả vẽ chibi mọc lên như nấm, vậy nên nhân dịp được nghỉ Tết rỗi rãi mình có bỏ thời gian ghi lại quá trình mình vẽ chibi :v Trên diễn đàn cũng có rất nhiều tut hướng dẫn vẽ rồi nhưng hầu như đều là hướng dẫn từ bước đi nét và lên màu :3 ở đây mình sẽ ghi lại tất cả các bước từ a đến z nhớ :">

Thật ra đây cũng chẳng gọi là Tut được :'( chỉ là cách mình vẽ mà thôi :">

Bạn nên tham khảo các bài hướng dẫn này trước khi đọc vì ở đây mình không viết chi tiết lại nữa :D

Đầu tiên là sờ tốc :3 bạn thân mình :">
    Theo mình thấy thì vẽ chibi nó không giống như những thể loại khác, bạn chỉ cần quan sát và rút ra những đặc điểm chính của nhân vật cần vẽ thôi. Mình thì thường để ý nhiều nhất đến mái tóc và trang phục
    Bắt đầu phác thảo khuôn mặt, mình nghĩ nhìn hình là hiểu rồi khỏi giải thích :'> vì mình cũng có biết giải thích gì khác nữa đâu
    Tip: Mình thường vẽ thân và tay chân là những hình chữ nhật rồi sau đó mới tẩy đi để vẽ chi tiết :"> làm thế này sẽ khiến bạn vẽ dáng điệu của nhân vật dễ hơn.
    Sau khi hoàn thành việc phác thảo thì nên chau chuốt lại cho có nét thanh nét đậm để bắt đầu lên màu
    Mình sẽ lên màu tất cả các chi tiết để xem có phù hợp không rồi sau đó mới đi vào tô bóng các kiểu
    Nên nhớ là tất cả các chi tiết khác nhau thì phải nằm ở các layer riêng biệt và nên đặt tên để khi cần thì tìm lại cho dễ
    Tác phẩm cuối cùng
    Xin cám ơn đã đọc đến tận bước này :">
    Ngày mai mình sẽ up bài nữa nếu được ủng hộ hia hia :">

...
    Ngọc Đăng, tea_ice, ʚɞlSirolʚɞ71 người khác thích bài viết này.
  2. hoangthidieuthuy

hoangthidieuthuy Thành viên cấp 1

em cũng đang nhờ vẽ,nãy giờ e có mày mò học vẽ,e nghĩ bước vẽ ra giấy mình có thể làm đk nhưng phần tô màu thì khó quá,google sead mà ko ăn thua,chi có pic nào hướng dẫn tô màu ko ạ
  3. Bamb0o

Bamb0o Cựu quản trị

Chị có để link đến các bài hướng dẫn lên màu đó em :D
  4. Keita

Keita Thành viên cấp 2

Thấy khó nhất là vẽ ^^
    Ko có hoa tay nên vẽ cứ méo xẹo ko cân đối =w=
  5. hoangthidieuthuy

hoangthidieuthuy Thành viên cấp 1

vâng ạ.như bài này của chị hay những bài khác chị thường vẽ bằng tay hay chuột ạ
  6. Bamb0o

Bamb0o Cựu quản trị

Vẽ tay luyện nhiều là được mà :3 mình thấy lên màu bằng máy còn khó hơn nhiều í :'(

Bài này chị vẽ tay rồi đi lại nét từng bước bằng chuột cho mọi người dễ nhìn em ạ
  7. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Vẽ mắt đẹp nhỉ =D> học hỏi :+1:
    Bamb0o thích bài viết này
  8. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Mấy cái này chỉ âm thầm ngưỡng mộ, chứ mình thì thua rồi :(
  9. Ngọc Prinny

Ngọc Prinny Thành viên cấp 3

cái này thuộc về vấn đề tài năng và phong cách rồi *_*
    mình chịu ..
  10. Happy Girl

Happy Girl Thành viên cấp 3

ơ. còn thiếu một vấn đề quan trọng,sự đầu tư.
    chăm chỉ, kiên trì và đam mê thì bù lại được phần tài năng không có đấy :">
    nang quyBamb0o thích bài viết này.
  11. Hip095

Hip095 Thành viên cấp 2

Khó vậy =))
  12. Bamb0o

Bamb0o Cựu quản trị

Hị hị chuẩn rồi :like:

Thật ra thì từ bé m đã đi chép tranh từ thủy thủ mặt trăng nên sau mười mấy năm nó được như vậy đó=))) vậy nên nếu nói tài năng thì m không có vì ngoài mấy cái này m cũng chẳng biết vẽ gì nữa ấy :'(

Ai đây :v có quen không :v khó thì mang bánh kẹo đến nhờ vả là được ;)))
    Hip095 thích bài viết này
  13. Hùng Anh

Hùng Anh Thành viên cấp 2

Hay quá :D !!!
  14. anhlabeu

anhlabeu Thành viên cấp 3

hớ hờ. chi tiết quá. tha hồ cho các bạn tập vẽ học hỏi nhé. like
  15. Hip095

Hip095 Thành viên cấp 2

:"< e hỏi nhà c bao nhiêu lần mà có bao giờ c chịu nói đâu. Phí mất đống chocolate :"<
  16. LeeRyung

LeeRyung Thành viên cấp 1

Cho mình xin mà da bạn thường để mã màu nào ấy?
    Leo_Gió thích bài viết này
  17. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

BAmbo ây! vẽ cho anh với :)) nhờ thế! còn để anh tự vả nhá :))
    hd.thuytrang thích bài viết này
  18. Bamb0o

Bamb0o Cựu quản trị

Mình cũng không để ý mã màu lúc chọn vì mỗi lần mỗi khác nhưng thường thì mình lấy vàng nhạt ấy, như hình trên thì là fff9e3 bạn ạ

Tại thấy ảnh kia của a được nhiều bạn vẽ rồi nên e sợ e vẽ là bị dìm hàng mất :'(
    LeeRyungLeo_Gió thích bài viết này.
  19. Hero Wings

Hero Wings Thành viên cấp 3

bạn cứ lấy mấy hình của bamboo mà hút màu :>

@Bamboo: Perfect TUT :x
    LeeRyungBamb0o thích bài viết này.
  20. nhimxumikay

nhimxumikay Thành viên cấp 2

đơn giản mà dễ hiểu...! like tut này.....cơ mà em ứ vẽ bóng nét được là sao ta(vẽ bằng chuột nên nó cứ run run...còn tỉ mỉ phóng to mà tô thì lại vẫy gọi thời gian)toàn tôi nhiều mảng rồi hòa trộn vào không à, cao nhân chỉ em luyện với....không có tài cũng chả có hoa... nên ai có bí quyết thì share chứ tự em rèn thì chả biết đến khi nào~~!

Ủng hộ diễn đàn