Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chỉnh màu, ánh sáng nhiều chủ thể (bokeh) cùng lúc trong lightroom

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Lightroom' được đăng bởi giangpt, 22/4/13.

Lượt xem: 5,696

1. giangpt Mới đăng kí

Chào cả nhà,

Em đang tập blend ảnh với lightroom 4, tình cờ tìm được ảnh gốc của một bác trên vnphoto và cả ảnh sau hậu kỳ (mạn phép xin phép bác cho xin tư liệu này để tập blend trên lightroom nhé), thực sự em rất ấn tượng và tập tành làm theo. Có thể ảnh bác đó hậu kỳ làm trên pts nên có một số chỗ em đang vướng mắc khi chỉnh trên lightroom, và nghi ngờ thằng lightroom này bị hạn chế làm không được đó là:

các bác để ý bokeh của hình sau khi hậu kỳ của tác giả đã được chỉnh màu, và ánh sáng cho đậm đà, có điểm nhấn hơn, mặc dù background xung quanh là lá cây đang tối. Bokeh em chỉnh trong lightroom mờ nhạt như hình gốc vì công cụ brush có hạn chế, không thể chọn lọc chủ thể sáng tối rõ rệt được .

ánh sáng đánh vào mẫu của hình hậu kỳ của tác giả cảm giác tươi tắn hơn, tuy nhiên hơi lạ là ảnh gốc hình soft và chưa được nét lắm nhưng kỹ thuật sao đó hậu kỳ ảnh focus vào mẫu trông rất trong và sáng. em thử tăng khẩu lên 0.5 vào mặt mẫu nhưng không thấy cải thiện lắm mặt mẫu vẫn mờ và không trắng sáng được như này,

Em muốn hỏi lightroom có thể làm được như vậy không, và có cách nào để làm được như thế?

Em gửi lại hình gốc của tác giả, và hình sau hậu kỳ:

Còn đây là hình em đã chỉnh màu trong lightroom 4.

...
    Gooner Designer thích bài viết này
  2. Hoa Anh Túc

Hoa Anh Túc Thành viên cấp 4

LR + PTS bạn nhé ( LR không thui thì brush nhé )
    PS : mình toàn LR song edit in photoshop :D
    giangpt thích bài viết này
  3. giangpt

giangpt Mới đăng kí

Thế cái bokeh kia có cách nào chỉnh cho nó sáng đẹp được ko bác? như hình hậu kỳ của tác giả ấy. Làm trên lightroom bác nhé. Còn nếu làm trên pts bác có thể làm demo với ảnh hậu kỳ của em được ko? có tài liệu hướng dẫn làm cái này được thì tốt quá :D
  4. changtraihaiduong

changtraihaiduong Thành viên cấp 2

bác chụp ảnh này hình như là Optimus thì phải. :D
    giangpt thích bài viết này
  5. giangpt

giangpt Mới đăng kí

Đúng rồi đó bác :D
  6. tndoubleh

tndoubleh Thành viên cấp 2

:x hóng tips Bokeh của chủ thớt
  7. changtraihaiduong

Tăng shap, chỉnh sáng tối cho phù hợp.
    Sau đó qua Nik Color efex.
    Tạo mask để k ảnh hưởng tới da mẫu!
    tndoubleh thích bài viết này
  8. tndoubleh

tndoubleh Thành viên cấp 2

changtraihaiduong bạn ơi, bạn có thể giúp mình là chèn hình và thao tác được ko, cảm ơn bạn nhiều lắm
  9. changtraihaiduong

Mình nói rất rõ ràng và chi tiết rồi mà ^^
    Và chọn Indian Summer trong plugin Nik Color EFEX 4 (google để ra link download)
  10. Lê Bá Huy

Lê Bá Huy Mới đăng kí

Bro nào chỉ e cách lưu history của lightroom giống lưu action của pts dc hok
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn