Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho em hoỉ về clipping path trong photoshop với!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi ThienLibra, 1/8/15.

Lượt xem: 9,458

1. ThienLibra Thành viên cấp 2

Em chỉ tụ học photoshop nên không có căn bản và các cụm từ khái niệm tiếng anh của nó em chịu.
    Em có tham gia đợt test của một công ty về ảnh, họ đưa cho mình 1 file ảnh yêu cầu tách ảnh ra khỏi nền, giữ lại bóng và lưu lại clipping path. Cho em hỏi clipping path là gì và lưu lại như thế nào ạ! Ví dụ ảnh này

...
  2. Heo moi 2607

Heo moi 2607 Thành viên cấp 2

Ak thật ra là người ta muốn mình giữ lại đường pen mà mình đã vẽ đễ tách sản phẩm với nền thôi. Clipping path là một dạng sử dụng đường path đã nhúng vào hình ảnh để cắt hình (nhưng thực ra là không cắt) !
    Nói cách khác, phần được giữ lại là phần nằm bên trong đường path, hình gốc vẫn giữ nguyên không mất miếng nào.
    Bạn tạo clipping path như sau nha: Dùng pen vẽ vùng chọn bình thường sau đó vào
    windows ->paths. Bảng options hiện lên bạn chọn save path -> clipping paths. Layer của bạn sẽ có đường path vừa vẽ.
    San.Nhi, tranvan.muonThienLibra thích bài viết này.
  3. andyleca

andyleca Thành viên cấp 2

ThienLibra :
    Clipping path là đường dẫn vector kín trong thiết kế đồ họa và nó sử dụng để loại bỏ nền không mong muốn từ các hình ảnh.
    Clipping path là một dạng sử dụng đường path đã nhúng vào hình ảnh để cắt hình (nhưng thực ra là không cắt) !
    Nói cách khác, phần được giữ lại là phần nằm bên trong đường path, hình gốc vẫn giữ nguyên không mất miếng nào.
    Cách tạo Clipping path :
    - Vẽ 1 đường path ngay chỗ hot cần cắt !
    - Vào palette Paths --> Save path.
    - Lại vào palette Paths --> Clipping path.
    - Lưu lại với định dạng EPS hoặc TIFF, xong.
    Đây là kết quả hiển thị của cùng một file "hot.EPS" ở 2 phần mềm khác nhau :
    tranvan.muon, dundgung263ThienLibra thích bài viết này.
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

có bạn nào clip được cái hình dạng như này này trong 2 tiếng không. m xem 1 freelance trên trang elance nói clip cái hình này trong gần 2 tiếng, choáng.

5. ThienLibra

ThienLibra Thành viên cấp 2

Cảm ơn mọi người em hiểu và biết làm rồi :)
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/8/15
  6. dundgung263

dundgung263 Mới đăng kí

andyleca bài tập nào người ta bảo lưu clipping path thì mình cũng phải lưu fìle thành eps hoặc tiff hả bạn?
  7. andyleca

andyleca Thành viên cấp 2

dundgung263 : Đúng rồi em gái!Lưu lại dưới dạng 2 file đó nhằm tối ưu cho file thêm chất lượng tốt nhất có thể để dễ dàng mở trên Ai,Ps...
    dundgung263 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn