Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho em hỏi về định dạng đoạn văn bản trong Ai 6 với!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi ThienLibra, 13/8/15.

Lượt xem: 2,936

1. ThienLibra Thành viên cấp 2

1. Em muốn căng đều 2 bên nhưng khi canh nó ra thế này, có cách nào mà nó không tự dãn dòng cuối không ạ!

2. Em muốn tách 1 chữ ra thành các ký tự riêng biệt thì làm sạo ạ? Em đã chọn Create Outline sau đó chọn 1 ký tự trong nhóm text đó và Flatten Transparency thì tách được, kéo ra nơi khác được nhưng khi thả ra thì nó lại về 1 nhóm với các ký tự của nó.
    3. Cho em hỏi thêm là làm cách nào để đoạn text bao qua đối tượng như ảnh này?
    Có hướng dẫn dùng Object > Text Wrap > Make Text Wrap nhưng em tìm không thấy trên bản CS6 của mình.

Em mới bắt đầu tự học cái này nên hỏi hơi nhiều một tí, mọi người thông cảm!

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/8/15
  2. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Bạn chọn văn bản và chọn như trong khoanh đỏ.

Hồng SơnThienLibra thích bài viết này.
  3. ThienLibra

ThienLibra Thành viên cấp 2

À, Cảm ơn bạn, dùng word quen mắt mới ký hiệu của nó nên cứ tưởng :))
  4. ThienLibra

Cho em hỏi thêm về text với!
  5. Beo Nguyễn

Beo Nguyễn Mới đăng kí

1: Muốn tách chữ ra từng đối tượng bạn Create Outline xong, phải Ungroup, sử dụng chuột trắng (phím A) chọn môt chữ bạn muốn di chuyển, sau đó dùng chuột đen (phím V) để kéo đối tượng chữ đi là ok
    2: Muốn dùng Text Wrap, bạn phải vẽ một khung hình vuông hay chữ nhật bất kỳ ( phím M) sau đó cho text vào, Place hình bạn muốn chèn vào, chọn cả text và hình sau đó Object > Text Wrap > Make Text Wrap
    Chúc bạn thành công nhóe
    Hoàng Anh JThienLibra thích bài viết này.
  6. ThienLibra

Cái 1 thì em làm được rồi.
    Còn cái 2 thì... Như ảnh trên, em muốn cho đoạn text đó bao quanh ngôi sao nhưng không làm được như ý muốn mà nó chỉ ra như này
  7. Beo Nguyễn

Beo Nguyễn Mới đăng kí

1: Rectangle Tool ( phím M ) vẽ một khung hình chữ nhật
    2: Type Tool ( T ) nhấp vào khung vừa vẽ, rồi paste text vào
    3: vẽ ngôi sao
    4: chọn text và ngôi sao, Object - Text Wrap - Make
    5: bạn có thể điều chỉnh khoảng cách bằng Text Wrap Option
    ThienLibra thích bài viết này
  8. badboy2000320

badboy2000320 Thành viên cấp 2

Bạn chỉ cần làm thêm bước này nữa là chữ bao quanh đối tượng. Có gì thắc mắc cứ show ảnh lên mình chỉ tiếp
  9. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

1. Bạn chọn phím T (Type Tool), vẽ 1 hình chữ nhật (không click 1 phát rồi viết chữ vào nhé)
    2. Viết chữ vào cái khung đó
    3. Vẽ hình ngôi sao trên cái khung
    4. Chọn ngôi sao: Object - Text Wrap - Make
  10. ThienLibra

Mọi người xem giúp em đã làm gì sai
  11. badboy2000320

Bạn add fb mình mình qua team hướng dẫn cho nhanh. Mình ib fb cho bạn rồi đó
  12. Beo Nguyễn

Beo Nguyễn Mới đăng kí

bạn phải dùng Rectangle Tool ( phím M ) để vẽ khung chữ nhật rồi paste text vào, chứ không fai dùng phím T để vẽ khung chữ nhật
  13. badboy2000320

Bạn ý tìm ra hướng giải quyết rồi. Chỉ cần bỏ tick Invert Wrap ở text wrap option là dc thôi mà. Còn dùng phím T hay dùng phím M mà ko bỏ tick nó cũng như nhau thôi :D
  14. ThienLibra

#12 Cảm ơn anh! Em làm được rồi. Nếu không chỉnh lại trong text wap options thì cũng không được (Dùng M vẽ khung hay dùng T thì cũng như nhau)

Ủng hộ diễn đàn