Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho em hỏi về dpi ảnh để khi in ảnh được chất lượng cao nhất

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi sontung90, 1/2/15.

Lượt xem: 2,629

1. sontung90 Thành viên cấp 1

Em đang định làm 1 cái album 25*38 và ảnh lớn 60*90 treo tường. Máy em 24MP 6000*4000px.
    Để in ảnh album đẹp nhất trong pts em tạo file 50*38 300dpi. Tuy nhiên khi đó cả cái ảnh gốc của em cũng không đủ để full 2 page:hải hạ dpi album xuống. khi đó sợ xấu mất vì album thì thường nhìn rất gần.
    Còn ảnh lớn 60*90 em chọn 200dpi cũng ko được, ảnh ko đủ px.hix
    Có bác nào từng in ảnh cưới rồi cho em hỏi em nên làm thế nào giờ? Các bác giúp em với. Tháng sau em cưới rồi giờ cái này cũng chưa biết.hix
    À các bác cho em hỏi làm sao làm cho brush có 2 vòng tròn đồng tâm vậy

...
  2. drax

drax Thành viên cấp 4

ab thường là 200, 250 dpi, ảnh to cũng thế, có gì đâu, theo chuẩn máy in mà, bạn để 300 dpi còn bị mắng đấy vì phải crop lại, lúc đấy thì chất lượng ảnh giảm thật. dàn trang thì có phải cứ đáp ảnh vào là xong đâu mà thắc mắc vấn đề full page.
    sontung90Hồng Sơn thích bài viết này.
  3. sontung90

sontung90 Thành viên cấp 1

drax: Em tạo file new 50cm*38cm với 300dpi nên ko phải crop bác a.
    Ý em là nếu em để dpi 300 thì đáp ảnh vô nền nó cũng ko full page ấy.
    Vậy album cưới cũng chỉ 200-250 là được hả bác? em chỉ sợ nhòe hình thì tèo
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

ab với ảnh to ko ai in 300 dpi nhé bạn, nó là chuẩn máy in r,
    sontung90 thích bài viết này
  5. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

300 là chuẩn nhất
  6. drax

drax Thành viên cấp 4

hatay1712 300 dpi là dành cho ảnh nhỏ từ cp12 ( 30 x 45 ) trở xuống, nếu thích thì crop 200, 250 cũng được luôn nếu máy cho phép in, nhưng phải chuẩn toàn bộ không thì in ra cái nét cái mờ, người bình thường thì ko nhận ra, nhưng dân in ảnh ở lab nhìn qua là biết. ab với ảnh to để 300 dpi c nó phải mất thời gian crop lại đồng thời giảm chất lượng ảnh. một ngày c nó chỉnh ko biết bao nhiêu bộ ab, ảnh to mà cứ phải crop lại, ko resize được vì làm kiểu đó giảm chất lượng gấp đôi, c nó không chửi cho mà nghe ấy.
    sontung90huongwebdesign thích bài viết này.
  7. sontung90

Có bác bảo em cứ resize cho pts tự nội suy cho đủ 300dpi + ý kiến bác drax làm em bối rối quá
    À cho em hỏi thêm file ảnh in ra thì chọn khoảng màu RGB hay sRGB vậy mấy bác?
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/2/15
  8. 88vn.design

88vn.design Thành viên cấp 1

bạn chỉnh đúng kích thước, vd: A4. 300dpi. In ofset thì nên để CMYK, in test, in điện tử... thì để rgb
  9. drax

drax Thành viên cấp 4

sontung90 bạn cứ thử crop và resize 1 cái ảnh về cùng 1 cỡ ảnh và phân giải đi, sẽ thấy sự khác biệt ngay, mà với người ko biết thì nó cũng ko quan trọng, 300, 250 hay 200 dpi cũng ko khác biệt, in ảnh thì là việc của nơi in bạn quan tâm làm gì, để hệ màu rgb 8 bit là ok, nếu cần thì họ sẽ convert qua profile màu srgb, cmyk, vv... cái profile màu khác với hệ màu nhé b, cũng có thể họ sẽ phải convert sang hệ màu cmyk dùng trong in ấn ảnh to và ab với chuẩn riêng, thông số riêng, bạn ko biết được đâu. nếu bạn cứ thích để 300 dpi để làm ab với ảnh to thì tùy bạn, đến lúc đấy phải crop lại, resize lại, tất nhiên là được thôi, nhưng bạn sẽ thấy ảnh bị rạn rạn, không mịn.
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/2/15
  10. sontung90

thanks các bác đã nhiệt tình giải thích.>:D<
  11. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Ảnh không full size được là do máy ảnh không cho ra ảnh 300dpi mà chỉ là 72 hoặc 150.
    Máy chuyên dụng hoặc bán chuyên thì mới cho ra ảnh 300dpi.

Còn vấn đề in thì như tiền bối ở trên nói hết rồi.

Ủng hộ diễn đàn