Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho mình hỏi một kỹ thuật trong PTS

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Soul, 17/9/15.

Lượt xem: 2,035

1. Soul Thành viên cấp 1

Như tấm hình trên mình ko biết người ta tạo shape, rồi người ta add hình và hiệu ứng xuống bằng cách nào? và những dấu mũi tên chỉa xuống đó có hoạt động theo kiểu gì, có phải tất cả những layer dưới nó đều chịu tác động hay chỉ layer chỉ định? nói chung mình ko biết cách để làm hiệu ứng chỉ tác động layer mình muốn.
    Mình gà chỗ này ai chỉ bảo mình cảm ơn!

...
  2. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

Bạn muốn tạo shape thì nhấn chữ U và vẽ hình mình muốn, không thì vẽ bằng Pentool (p)
    các dấu mũi tên kia là áp dụng layer nằm trên riêng cho 1 layer, ko cho tác dụng lên bất cứ một layer nào khác ngoài layer đó, bạn chỉ cần đưa chuột vào giữa 2 layer và ấn phím Alt xuất hiện mũi tên và click thôi, chúc may mắn :D
    Hồng SơnSoul thích bài viết này.
  3. August Lê

August Lê Thành viên cấp 2

Hi chào bạn Soul , cái bạn nói là Clipping mask đó bạn. Hiệu ứng này giúp bạn che đi những phần không cần thiết, chỉ xuất hiện những phần trong shape mà bạn muốn áp vào thôi.

Mình ví dụ bằng hình cho bạn dễ hiểu nha:
    Bạn có 2 layer image và shape( để layer image nằm trên layer shape như hình)--> khi bạn dùng Clipping mask thì nó sẽ hiện những phần trong layer shape thôi,hihi.

Còn về thao tác thì bạn chọn và layer image, click phải chọn Create Clipping Mask hoặc bạn giữ phím Alt và trỏ chuột vào phần giũa 2 layer đến khi hiện 2 vòng tròn chồng lên nhau thì click vào. Nó chỉ áp vào 1 layer kế dưới nó thôi nha bạn. Còn nếu không thích áp vào nữa thì click phải vào layer dc áp , chọn Release Clipping Mask.

Tương tự cho Brightness hoặc các stlye khác cũng vậy, bạn nhìn ảnh sẽ thấy sự khác biệt khi áp Clipping Mask.

Không sử dụng clipping mask, Brightness sẽ áp lên toàn bộ các layer:

Khi sử dụng Clipping mask, Brightness chỉ áp lên layer bên dưới nó:

Không biết mình nói có đầy đủ và dễ hiểu hem, hihi. Nhờ các bro vào chém tiếp ~X(
    Hồng Sơn, tonyhoang195Soul thích bài viết này.
  4. Soul

Soul Thành viên cấp 1

mình càm ơn các bạn rất nhiều

Ủng hộ diễn đàn