Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chụp cho 2 chị em bộ ảnh xong cuối cùng đòi trả...50.000 đồng tiền công

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi dennisph91, 10/1/17.

Lượt xem: 690,459

1. quangduypro

quangduypro Thành viên cấp 1

Nói thiệt với bác là: Mẫu mà đẹp chụp điện thoại cũng đẹp, còn mẫu ko đẹp thì chịu :D . Chị ấy nhận định là chị ấy không đẹp mà :D
  2. Gau7920

Gau7920 Mới đăng kí

chưa thấy đc hết hình nên chưa phán đc
  3. Hoài Văn

Hoài Văn Mới đăng kí

Đúng là xem mấy đứa cãi cùn hay lòi chành ra các thể loại chân lý lạ lắm =))) 2 con điên này cũng thuộc hàng nhất phẩm =)))))

Mà cho hỏi, 25 tấm cả PTS mấy ông chỉ lấy giá 300k thiệt hả???
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

Nguyễn Lê Minh Chiến ca đấy thì khó, m nói là người thường mà. vd của b ko khác gì les/gay lại gọi họ là nữ/nam.
  5. drax

drax Thành viên cấp 4

hyutrr "4rum nhiếp ảnh nổi tiếng nhất vn" thì có lẽ b sang vnphoto.net có lẽ chuẩn hơn. đây là diễn đàn chuyên về des. hơn nữa, b thớt cũng chia sẻ, theo m hiểu, lúc đầu là thích, sau thì vừa chụp kiếm tiền nâng cao kinh nghiệm vừa giao lưu, không chỉ là chụp chỉ vì tiền vs tiền, b nặng lời quá r. nói như b thì chẳng ông thợ nào dám cầm máy, vì ai cũng phải đi từ con số 0, mà đã là thợ mà chụp xấu thì còn bị nói nặng lời hơn nhiều. b m làm thợ quay chụp, m biết.
  6. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

chụp xấu ngta chê cũng phải
  7. Tung.GFX

Tung.GFX Mới đăng kí

:| bác up 2 cái thì cả 2 cái out hết nét :|
  8. Tuanle92

Tuanle92 Mới đăng kí

Mình nói khách quan như này. Ảnh b này chụp dưới mức trung bình (giống hệt mình lúc mới tập chụp 1 2 tháng). Thứ nhất, mẫu xấu quá thì b chọn góc chụp hay ho 1 tí, xấu cứ phang thẳng mặt họ mà chụp thì đẹp kiểu gì?? Sao k chơi concept deepdeep 1 tí chẳng hạn? Chọn bối cảnh khác chẳng hạn? Đâu cứ phải chụp mẫu là ra vườn hoa chụp đâu =)) (bọn gái xinh chụp vườn hoa đẹp bởi đơn giản là bno chụp chỗ đ nào chả đẹp:))) Thứ 2 là màu sắc cũng xấu. Màu ảnh quá bết, mặt mẫu thì ám hồng ám vàng hết cả. Vintage chả ra vintage mà nchung là chả ra gì :)) Màu này mà b bảo chụp xong chỉnh sáng "1 tí"??? B chỉ lừa đc bọn trẻ con thôi.. ảnh này là b chỉnh màu các kiểu roài (mỗi tội b k biết chỉnh). Và bố cục ảnh cũng chả có j đặc sắc. 2 ảnh này chắc là 2 ảnh đẹp nhất nên b mới phang lên đây. Các cái còn lại chắc tệ nữa.
    Qua đây rút ra 2 việc:
    1. Ảnh k đẹp. Khách quan luôn.
    2. Khách quan tiếp: 2 bà kia bỏ 3 lít ra thuê chụp ảnh thì xấu là đúng roài. Cũng k nên kêu ca. Ảnh tuy xấu nhưng xứng đáng với cái giá 300k trả tiền cho ngta đê!
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/1/17
    ddluongorangestyle thích bài viết này.
  9. wsepw

wsepw Mới đăng kí

nhiều bạn " nghiệp dư " nói chuyện buồn cười vãi " mẫu xấu thì ko chụp đẹp được " ( xin phép cười vào mặt mấy bạn nói câu đó 1 cái )
    nghiệp dư vs chuyên nghiệp nó khác nhau ở chỗ đó đấy =))
  10. Vũ Đức Thượng

Vũ Đức Thượng Mới đăng kí

Tôi nghĩ mẫu xấu như bạn đầu tiên kia thì bạn lên chụp cảnh rộng ra để chó nhà nó ko nhận ra chủ,chắc chắn sẽ có người khen đẹp mà tôi nghĩ họ sẽ quan tâm cây đào hơn là mẫu. mà cái mặt nó cứ hằm hằm không chịu hợp tác thì cứ đuổi cmn về.
  11. Hậu Mập

Hậu Mập Thành viên cấp 2

Haizzz thôi éo có gì để nói hết =)))
    Đùa chứ sau khi xem cmt và bài viết mình kết luận dư lày :
    1 : Bạn chụp chưa tốt, cần thêm kỹ năng nếu thật sự nghĩ mình sẽ kím được tiền. Ngày xưa mình cũng vậy. Chụp từ con số 0 từ cái máy rẻ tiền nhất ... nên mình hiểu được cảm giác của 1 thằng photo ( luôn tự mãn, tự nghĩ là mình giỏi ... ) nhưng nói thật sự thì 2 tấm hình của bạn có quá nhiều khuyết điểm, mà cái nhìn thấy đầu tiên là out focus, bạn chưa nắm rõ kỹ thuật chụp ( chọn góc máy ), và chưa am hiểu về bosing cho mẫu nên ng ta mí đơ vậy. Mình cũng gặp khá nhiều cô dâu - chú rể ... bị đơ, tật, khuyết điểm 1 đống nên mình nghĩ nhiều bạn cmt là hình xấu tại mẫu thì có lẽ hơi bị kỳ thị ng khác. Đúng là họ xấu khi lên ảnh nhưng chí ít bạn cũng phải biết cách bấm máy sao cho lung linh để họ có cảm tình vs bạn 1 chút chứ =)) Xấu từ tấm ảnh gốc nhưng giao hình ra để ng khác khen mí là hay chứ bạn. Cái này mình nghĩ bạn nên trao dồi về kỹ thuật liquify trong PTS đi :D
    => mình dẫn chứng cho bạn xem nhé :)
    Mình chụp xong tấm hình gốc ng mẫu lồng lộn lên nói mình chụp không có tâm lại còn bảo sẽ không lấy album này nọ. Mình vẫn từ tốn bảo bạn cứ chờ mình chỉnh sửa xong nếu bạn không hài lòng mình sẽ không nhận tiền mà chỉ lấy phần cọc của bạn để bù vào phí make up trang phục này nọ. Thậm chí bạn này còn đăng FB chỉ đích danh mình chụp không có tâm. Và sau khi nhận được hình thì phán thẳng 1 câu " ít ra phải vậy chứ, công nhận anh PTS ghê thiệt " @@ bó tay lun. nên mình khuyên bạn hãy làm đúng cái tâm. PTS thử 1 tấm cho họ xem sao đã. Chứ vs trình độ chụp của bạn như vậy mà muôn chụp lấy tiền vs sản phẩm ăn liền e là hơi khó nhé.
    2 : Về gear máy. Mình nghĩ bạn nên đầu tư thật sự nếu muốn làm nghề lâu dài. Chứ mình làm nghề cũng dx vài năm đủ kinh nghiệm để mình nhận biết bạn đang xài bộ gear trị giá bao nhiu ( mình chỉ có thể đoán trị giá chứ k đoán chính xác gear dx và cái các bạn nên để ý là mình nói mình đoán nhé =)))))
    3 : Về mẫu thì đúng là không đẹp và có phần xấu tính thật =)) mình cũng gặp không ít người không biết có thật sự đẹp hay không vì mình không dám đánh giá mà cái quan trọng nhất là " họ nghĩ là họ đẹp " vs thể loại mẫu này 90% thuộc tự sướng er =)) ăn dằm nằm dề trên 360 nên cái họ tìm tới bạn là xoá phông bét nhè - photoshop tẹt ga ( có 1 vài trường hợp thích kiểu vintage ảo tung chảo ghép mây ghép trời trong ảnh cưới ). Nếu bạn vô tình gặp phải thể loại mẫu này thì mình khuyên bạn nếu kỹ thuật PTS không đủ thì không nên nhận lời chụp cho họ :D
  12. Lê Thịnh

Lê Thịnh Mới đăng kí

Khoan nói về bạn chụp xấu hay đẹp nha, mà tiền công bạn lấy 300k thì chết cm ae nhiếp ảnh sống với nghề rồi, làm việc cũng nên có tâm với nhau chút chứ bạn. Nghề làm cả đời sao ép giá nhau vậy. Chán.
  13. Thanhbinh2211

Thanhbinh2211 Mới đăng kí

Pic 2 mình k nói tới làm j , nhìn đẹp mà , còn pic 1 thì anh chụp hình sai quá sai , cảnh đẹp như vậy mà anh để mẫu như z vào là hỏng hết cảnh r còn j , anh phải tôn trọng thiên nhiên chứ =))=))
  14. thanhoanhung

thanhoanhung Mới đăng kí

Nói chung là chụp và chỉnh sửa chưa đạt, cần trau dồi thêm về kỹ năng tạo dáng cho mẫu và hậu kỳ. Tôi down stock từ diễn đàn, có cắt cúp và chỉnh sửa một chút.
  15. Serenafreelancer

Serenafreelancer Mới đăng kí

1/ Thực sự thì bức ảnh số 2 này nếu vào mắt dân không chuyên thì thấy ok. Nhưng bức ảnh số 1 thì vừa nhìn vào mình đã thấy xấu rồi chứ nói gì đến mẫu. Mẫu xem ảnh bản thân mình xấu thế này sao chịu nổi trong khi hàng ngày 360 ảo tung chảo trông như hot girl giờ trông như hot boy chuyển giới không bị sốc tinh thần mới lạ. Làm nghề này thì bạn cần nhớ câu: nghệ thuật là ánh trăng lừa dối. Chụp lấy góc thế nào cho mặt như hà mã cũng vline được, rồi photoshop cho lung linh, bên ngoài xấu thế nào thì không biết bức ảnh cuối cùng bạn gửi cho khách phải lung linh.
    2/ Hai bạn này cũng quá lầy, dù sao xấu hay đẹp thì cũng nên trả tiền cho phó. Vì các bạn ấy nên hiểu tiền nào của lấy, 300k 3 tiếng 100 bức +PTS là cái giá quá rẻ mạt nên chất lượng cũng đạt được thế thôi. Như bạn dùng hàng TQ giá 300k sao chất lượng bằng hàng Nhật Bản giá 1 triệu.
    Tóm lại hai chị em kia có lỗi thì phó cũng có lỗi. Đây là ý kiến cá nhân dân không chuyên như mình. Mn đừng ném đá!
    TrungDeBran T thích bài viết này.
  16. Dũng Quách

Dũng Quách Mới đăng kí

ôi dạo này hai mợ hót lắm rồi ... hót từ các forum diễn đàn nhiếp ảnh cho lên tới facebook .... công nhận 2 mợ chơi chiêu pr kinh thiệt .......
  17. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Lần sau, tránh mấy đứa xấu ra để đỡ phải sửa nhiều -_-
  18. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

Tớ chỉ xét hai cái ảnh dưới góc nhìn của 1 người xem, cái ảnh thứ nhất: xấu, rất xấu luôn, cái này nguyên nhân cả 2 bên, tớ không biết sau mẫu là cái gì nhưng tớ nghi nó là thùng rác, mà cái ảnh có tí con con mờ hết chỗ này chỗ nọ, màu thì rực sáng kiểu gì ấy( về màu sắc thì cảm tính của tớ nó hơi khác, tớ thích tương phản cao hơn). Mẫu thì lỗi này do ông trời rồi, ai bảo sinh ra đã xấu chứ.
    cái ảnh thứ hai, lấy được , màu đẹp, mẫu đã xinh sẵn rồi có thể bù đắp được mấy khuyết điểm khác. Nhưng mà lần sau chụp cố gắng bảo người đằng sau ra chỗ khác để chụp cho đỡ rối ha, xanh đen tím sáng rực lại nhòe nhòe như thế lại bảo không ức mắt nếu nhìn lâu đi.
    Còn về mẫu, 300k thế này là được rồi, 50k thì hơi quá đáng, không nhặt được cái ảnh nào là nói quá rồi, chẳng qua tớ nghĩ chị ảnh 1 xấu không lấy được cái nào chả nhẽ lấy độc ảnh của chị ảnh 2 thì khác gì tát vào mặt chị 1, thế nên như thế là không lấy cái nào cho lành, cho nên đổ lên đầu bạn chụp.
    Tớ không nói về kĩ thuật chụp đâu nhé, vì tớ chỉ đọc trên mạng chứ chưa chụp thật nên kĩ thuật thì hỏi mấy anh ở trên nhé, tớ không đủ trình.
    Tóm lại là lỗi cả 2 bên, xét 1 cách tổng quan câu chuyện thì lỗi mẫu to hơn bạn một tí, thế thôi, có gì cứ gạch đá lại, tớ nhận
    thichlanhich thích bài viết này
  19. thichlanhich

thichlanhich Mới đăng kí

Các bác cứ chê mẫu này xấu, đơ .... các bác thử đặt địa vị mình vào mẫu thì có chấp nhận lấy ảnh hay không..... còn về bác chủ thớt khi bác up ảnh để anh em trao đổi thì có lẽ đây là 2 ảnh đã chỉnh sửa ưng ý của bác nhất mà còn bị anh em chém tơi bời. Em không bênh mẫu nhưng theo quan điểm của em thì bác chủ thớt cũng phải nhận là mình chụp chưa đẹp, mà chụp như này thì cũng không nên nhận chụp để kiếm tiền, bác nên vui vẻ mà nhận đây là buổi thực hành mà không mất tiền thuê mẫu thì cả hai đều vui vẻ, thật lòng mà nói đây là một bài học cho bác, vẫn còn may mà bác không nhận chụp ảnh đám cưới.
  20. orangestyle

orangestyle Mới đăng kí

Ảnh đẹp thì không quá đẹp , nhưng xấu thì ko đến nỗi xấu, nhưng chụp như vậy hoàn toàn xứng đáng với giá 300k , việc trả 50k rồi nói làm mẫu ai trả công cho tụi chi là cho ăn tát vào mặt chứ chẳng chơi , mặt thì xấu , chó nó thuê làm mẫu , ở đó mà còn đòi trả công , vãi lol con chị.
    Tuy nhiên bác nhiếp cung nên rèn luyện thêm tay nghề , bố cục sai lắm , hơn nữa nên có các sản phẩm demo cho khách hàng , để sau này khỏi khiếu nại

Ủng hộ diễn đàn