Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có ai bị lỗi như mình không, photoshop edit text bị lỗi rất chậm và giật

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi cauvongtinhyeu, 10/8/14.

Lượt xem: 11,078

1. cauvongtinhyeu Thành viên cấp 2

Mình vẫn đang dùng bình thường, bỗng 1 buổi tối đẹp dời như bao buổi tối khác mình mở lên làm ảnh, vẫn ngon lành cho đến khi mình chọn sửa text, nó cứ treo 1 lúc lâu xong mới lên đc cái layer text, đầu tiên mình tưởng do nó load font lúc đầu nên chậm, ai ngờ từ sau lúc đó nó cứ đơ đơ như thế luôn, chọn vào thao tác gì là cứ phải chờ cả phút, lại còn cứ bị giật giật nữa, ngay cái thao tác zoom to nhỏ hay resize bình thường mà nó cũng bị giật. Tưởng đầy ram, bật task lên xem thấy ram còn 30% nữa, chip vẫn bình thường, những phần mềm khác chạy song song vẫn bình thường, duy chỉ có cái photoshop bị như thế. Xong mình loay hoay chuyển qua công cụ bush và move thì photoshop lại bình thường. Thế là thế nào ạ. Chỉ có mỗi công cụ text khiến cho nó bị như vậy thôi ạ. mình còn xóa bỏ PS CC thay = CS 5 rồi nhưng vẫn thế luôn, không dùng bản 64bit mà dùng bản 32bit. vẫn thế. Xóa bỏ hết các plugin như alien ... vẫn thế. Cho mình 1 lời tư vấn đc không ạ, mình đang rất cần vì không thể không sửa text đc.
    À bộ font của mình hơn 14000 font, mình tải cái bộ 10000 font trên này về + thêm hơm 4000 font của mình nữa. từ sau lúc đó hình như nó bị như thế. không biết có phải do nhiều font quá không ?
    đây là font cảu mình

...
  2. Ngô Đức Huynh

Ngô Đức Huynh Thích chụp lén

Chu cha má ơi.... 14k font mà Pts không chậm mới là lạ... Không những Pts mà mình nghĩ ngay cả máy của bạn nó cũng chậm theo luôn đấy
    PS: Font nào thật sự cần thiết thì bạn hãy cài, không xài thì cài làm chi... Cài nhiều chỉ làm chậm máy của bạn thôi.
    tranvan.muon thích bài viết này
  3. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Thành viên cấp 2

Chinh xác lỗi đó do số font quá nhiều, máy mình vẫn chạy êm nhưng mỗi photoshop bị mới đau
  4. Ngô Đức Huynh

Ngô Đức Huynh Thích chụp lén

Reset lại font đi. rồi cái nào cần dùng thì cài lại thôi
  5. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Máy bạn mình i7 RAM 8GB cài tầm 3k font mà máy nó đã lag type tool như đúng rồi rồi, lag hết từ Word tới Ps, bạn cài 14k... =))
  6. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

MÌnh có dùng phần mềm duyệt Fonts Manager, chọn fonts từ bên ngoài, và cái nào cài, thì nhấn nút cài, cái nào gỡ, thì cho gỡ (gỡ giả trong C\Windows\Fonts, ngoài kia vẫn còn file fonts đó), khi chạy xong Photoshop, thì gỡ giả tất cả fonts đặc biệt ra, chỉ còn fonts gốc của Windows, thì rất nhẹ nhàng
    So với mình, thì fonts càng nhiều, càng tốt, mình đang sưu tầm cả kho Fonts, của Adobe Font Folio 11 nữa nè, :)), bao nhiêu K hay, bao nhiêu G, cũng hok sao cả, vì mình có sài thêm đồng bộ hóa máy tính lên đám mây, (Clouds Stored), nên máy tính có file gì, thỉ trên mây có lưu file đó, hok có giới hạn file lớn bao nhiêu, hok cần up load, lưu giữ file, và rất nhẹ máy, nhẹ Photoshop nửa, ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 10/8/14
    DDươngAnhĐức Ân thích bài viết này.
  7. kjng_lamboghini

kjng_lamboghini Thành viên cấp 2

chuẩn, máy bình core i5, ram 4G, card 1G, có mới gần 3k font, mà mỗi lần gõ text là load hết gần 10-15s @@

Ủng hộ diễn đàn