Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Cơ bản ] Hướng dẫn cách tô màu bằng PTS

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi Hưng Trần Văn, 17/8/12.

Lượt xem: 58,990

1. Hưng Trần Văn Cựu quản trị

Bài hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách tô màu cơ bản bằng PTS sao cho hiệu quả nhất.
    Những bạn mới làm quen với photoshop thường nghĩ rằng tô màu trong pts là cầm cây cọ rồi cứ thế mà tô trực tiếp lên ảnh. Đó là khái niệm sai hoàn toàn, pts có rất nhiều cách để tô màu và 1 nguyên tắc cơ bản trong pts đó chính là hạn chế làm việc trên ảnh gốc. Chúng ta sẽ ko tô màu lên ảnh gốc nhưng chúng ta sẽ tô trên các lớp layer. Việc đầu tiên chúng ta sẽ xem những gì làm hôm nay.

...
    Duylaser, An Thị Gì Gì Đấy, se7en5 người khác thích bài viết này.
  2. Hưng Trần Văn

Hưng Trần Văn Cựu quản trị

Chú ý :
    Hình minh họa tuy nhiều nhưng hãy cố gắng đọc hết chữ đừng đốt cháy kiến thức

Nếu có 1 bước lỡ tay, các bạn hãy nhấn Ctrl + Alt + Z để lùi lại. Tối đa lùi lại được 20 thao tác

Hãy tập dùng phím tắt cho quen . Nếu các bạn làm nhiều ảnh các bạn sẽ thấy phím tắt rất hữu ích.

Chúc các bạn thành công với bài học cơ bản này :)
  3. KainJinez

KainJinez Thành viên cấp 1

Cho mình hỏi 1 chỗ không liên quan lắm đến bài viết này. Nhưng có liên quan đến việc chọn vu`ng
    Chẳng hạn khi có vu`ng tóc (đang bay - rối) muốn tách ra khỏi nền (nền khá nhiều chi tiết) thì làm thế nào để tách cho chuẩn nhất?
    Thêm nữa, vì tóc màu đen. Mà du`ng công cu. khoanh vu`ng giống như cái nam châm thì vài chỗ nó sẽ có khoảng trắng làm mình cắt hình không chuẩn xác.
    Có cách nào để khắc phu.c điểm này không bạn? ?Mình xin cảm ơn
    khs2hk thích bài viết này
  4. Hưng Trần Văn

Nếu là tách tóc bạn nên dùng Plugin Mask pro
    Link download: Mask pro 4

Chý ý: Khi cài đặt bạn chọn đường dẫn đến thư mục Plugin của PTS, key có sẵn trong file download
    Cách sử dụng :

vannamyeuem, RainrainrainHuynhMyDung08Daklak thích bài viết này.
  5. binhboo

binhboo Thành viên cấp 1

áp dụng cái này tô cho chibi được đấy. tks a
  6. KainJinez

KainJinez Thành viên cấp 1

Đây bạn ơi. Mình hỏi chính xác cái này
    Before
    After
  7. Hưng Trần Văn

Cái này họ sử dụng pen tool để tạo vùng chọn sau đó tiến hành tách nền, bạn phải có kiến thức về pen thì mới dùng cách này dc, còn nếu ko thì bạn dùng polygonal ( L ) để tạo vùng chọn và tách. Ảnh này sẽ thu nhỏ nhân vật lại nên mất vài sợi tóc ko thành vấn đề.
    Và bạn cũng nên chú ý bài tut bạn đang làm ko phải là tut cơ bản, một khi đã yếu về pen thì bạn sẽ gặp rắc rối từ bước 6
    HuynhMyDung08Daklakqthuy234 thích bài viết này.
  8. mr_minh_269

mr_minh_269 Thành viên cấp 2

Cho mình hỏi là plug-in này hỗ trợ CS6 chưa ?
    HuynhMyDung08Daklak thích bài viết này
  9. Hưng Trần Văn

Mìn hkhông dùng bản CS6 nên không rõ, tốt nhất là minh cứ cài thử nếu không được thì xóa đi không sao cả
  10. mr_minh_269

ok mình đang tải về, nếu không dùng đc thì sẽ report lại sau :)
  11. Hưng Trần Văn

Ok thông báo sớm cho mọi người nhé
  12. mr_minh_269

Sao mình ko thể register được cái Maskpro ấy nhỉ, sau khi cài xong nó hiện bảng điền key, mình thử điền mà nó vẫn hỏi tiếp :-s

Bây h nó hiện cái bảng Registration card, chọn register now thì nó chỉ cho đăng kí trên web hoặc Print hoặc reigister late thôi :-s
  13. Hưng Trần Văn

Lúc đăng kí mình chỉ nhập key 1 lần duy nhất là xong, chú ý nhé đường dẫn đầu tiên bạn phải chỉ đến thư mục plugin của PTS còn đường dẫn thứ 2 bạn chỉ đến ổ đĩa nào đó của bạn vì đây sẽ là nơi chưa mask pro
  14. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Ôi bản 32 bit à :(
  15. dktran

dktran Thành viên cấp 1

Hồi mới làm quen pts mình cũng có tham khảo cái bài này. Ai thấy hok cài được Mask pro thì thử xem sao.
    ThanhTrungSunkris thích bài viết này.
  16. mr_minh_269

Mặc định lúc cài đặt nó đã tự chọn đường dẫn là vào đó rồi, nhưng sau khi cài xong thì mình điền key vậy mà nó vẫn bắt phải register thêm lần nữa, khó hiểu =.,=!
    Confirm là mình đã thử cài cho CS6 nhưng không được nhé, nó không hiện ra trong phần Filter :(
  17. Hưng Trần Văn

Bạn vào thư mục plugin của Photoshop có file 8bf của thằng mask pro không
  18. mr_minh_269

Mình gỡ bỏ mất rồi =.,=!
  19. Hưng Trần Văn

Nếu file 8bf của mask pro có trong thư mục plugin mà vào filter không thấy mask pro thì nó không hỗ trợ cs6 rồi
  20. Zensoft.vn

Zensoft.vn Mới đăng kí

Rất chi tiết =_=

Ủng hộ diễn đàn